ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนวิเคราาะห์สูตร Dermatix Ultra ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนวิเคราาะห์สูตร Dermatix Ultra ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 1:33 am

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามสูตร Dermatix Ultra ครับ

ingredients:
Cyclopentasiloxane, Phenyl Trimethicone, PolySilicone-11, Dimethicone, Polymethylsilsesquioxane, Tetrahexyldecyl Ascorbate.

จากข้อมูลที่ผมพอหามาได้จากกระทู้ก่อนๆ ทางทีมงานได้แนะนำสูตร ดังนี้

Cyclopentasiloxane ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Phenyl Trimethicone 20%
Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) 10%
Dimethicone (Heavy, Low-Odor) 10%
Polymethylsilsesquioxane 2%
Tetrahexyldecyl Ascorbate 2%

1. คำถามที่อยากจะทราบ คือ .. ในสูตรมี Polymethylsilsesquioxane 2%
แต่ทำไมสูตรเจลต้นฉบับถึงใสครับ ในเมื่อผง Polymethylsilsesquioxane คล้ายเป็นผงแป้งสีขาว

2. คำถามเพิ่มเติม ถ้าใส่ Rose Hip Oil (Chile, Extra Virgin Organic Fresh) เพื่เพิ่มประสิทธิภาพ
ควรจะใส่ปริมาณกี่ % ถึงจะหวังผลเรื่องของการลดรอยแผลเป็นหลังผ่าตัดได้ครับ

ขอบคุณครับ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราาะห์สูตร Dermatix Ultra ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:32 pm

สวัสดีคะ

1. คำถามที่อยากจะทราบ คือ .. ในสูตรมี Polymethylsilsesquioxane 2%
แต่ทำไมสูตรเจลต้นฉบับถึงใสครับ ในเมื่อผง Polymethylsilsesquioxane คล้ายเป็นผงแป้งสีขาว

ทีมงานเข้าใจว่า มีวิธีการกระจาย Polymethylsilsesquioxane ในซิลิโคน เพื่อให้ได้เนื้อเจลใสได้คะ ทีมงานจะค้นข้อมูลและเรียนแจ้งคะ

อย่างไรก็ตาม การใช้ Silicone Gel สามารถสร้าง blurring effect ได้ดีในระดับนึงแล้ว จากสูตรต้นฉบับเลือกใช้ PolySilicone-11 เป็น Silicone Gel ชนิดหนึ่ง ที่ทำหน้าที่ สร้าง blurring effect ให้ผิวดูนวล และซ่อนริ้วรอยต่างๆ เรียนแนะนำท่านสมาชิกให้แทนที่ PolySilicone-11 และ Polymethylsilsesquioxane ด้วย Silicone Gel ได้เลยคะ จะให้ผลที่คล้ายคลึงกันมากคะ

2. คำถามเพิ่มเติม ถ้าใส่ Rose Hip Oil (Chile, Extra Virgin Organic Fresh) เพื่เพิ่มประสิทธิภาพ
ควรจะใส่ปริมาณกี่ % ถึงจะหวังผลเรื่องของการลดรอยแผลเป็นหลังผ่าตัดได้ครับ

การเติมน้ำมันในสูตรนี้ หากใช้ในปริมาณสูง (มากกว่า 1-3%) จำเป็นจะต้องใช้ตัวช่วยประสาน เพราะน้ำมันทั่วไปไม่สามารถเข้ากับซิลิโคนได้โดยตรง สำหรับ Rose Hip Oil จำเป็นต้องใช้ในระดับที่ค่อนข้างสูง ทีมงานคิดว่าไม่ต่ำกว่า 10% (ซึ่งก็ยังถือว่าน้อย) จึงจะสามารถคาดหวังผลได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนวิเคราาะห์สูตร Dermatix Ultra ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:41 pm

รบกวนทีมงานช่วยปรับสูตรด้วยครับ

หากมีการใช้ Silicone Gel ทดแทน จะออกมาประมาณนี้หรือเปล่าครับ

Cyclopentasiloxane ส่วนที่เหลือให้ครบ 56%
Phenyl Trimethicone 20%
Silicone Gel 12%
Dimethicone (Heavy, Low-Odor) 10%
Tetrahexyldecyl Ascorbate 2%

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 12:12 am

สวัสดีคะ

เนื่องจากทีมงานเองไม่เคยได้สัมผัสกับเนื้อสูตรของผลิตภัณฑ์ต้นฉบับ จึงไม่แน่ใจว่าความข้นและลักษณะเนื้อเป็นอย่างไร แต่เบื้องต้น สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา ถูกต้องแล้วคะ เพียงแต่อาจจะต้องปรับสัดส่วนขององค์ประกอบต่างๆ โดยเฉพาะ Silicone Gel ให้มากขึ้น ในระดับใด ขึ้นอยู่กับผิวสัมผัสของเนื้อที่ต้องการคะ โดยการสัดส่วนของ Cyclomethicone สูงเกินไป เนื้อก็จะเหลวเกินไปคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 12:20 am

ขอบคุณครับ เข้าใจกระจ่างแจ้งเลยครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง