ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอความกรุณาดูสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอความกรุณาดูสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย suphap_1978 » ศุกร์ เม.ย. 27, 2018 10:59 am

สวัสดีค่ะทีมงานทุกท่าน
รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ ว่าสามารถผสมกันได้หรือไม่ และขั้นตอนการผสมต้องผสมอย่างไรบ้าง กำลังตัดสินใจก่อนสั่งซื้อสารประกอบอยู่ค่ะ
เซรั่มบำรุงผิวหน้า
-ผิวหน้ามัน มี กระ เล็กน้อย รูขุมขนกว้างนิดหน่อย มีสิวขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ได้ใช้ยาทาสิวใดๆ
ส่วนผสมที่จะผสมดังนี้
1.Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5%
2.Licorice Extract 1%
3.French Pine Bark Extract 25(Liquid) 1%
4.Chamomile Extract (Apigenin) 1%
5.Magnolia Extract 1%
6.Double Hyaluron 1%
7.Glycerin (Vegetable) 1%
8.Safe-B3 4%
9.GlucoBright 3%
10.Pro Polymer 0.5%
11.Butylene Glycol 1%
12.Mild Preserved Eco 0.5%
13.ที่เหลือน้ำกลั่น

เซรั่มทารอบดวงตา
ส่วนผสมดังนี้
1.Bosewellia Serrata Extract(ฺBoswellic Acid) 1%
2.Butylene Glycol 6%
3.Safe-B3 1%
4.GlucoBright 1%
5.Pro Polymer 0.5%
6.Butylene Glycol 0.5%
7.Mild Preserved Eco 0.5%
8.ที่เหลือน้ำกลั่น

เซรั่มลดริ้วรอย
-ลักษณะผิวหน้าหมองคล้ำมีริ้วรอยมีตีนกาบริเวณหางตาและหน้าผากดูเหมือนผิวขาดน้ำ
1.Acetyl Hexapeptide-8 (Argire line) 3%
2.Pep-Coll 3%
3.DMAE (skin Tight-MD) 5%
4.Safe-B3 3%
5.GlucoBright 2%
6.Pro Polymer 0.5%
7.Butylene Glycol 1%
8.Mild Preserved Eco 0.5%
9.ที่เหลือ น้ำกลั่น
รบกวนแนะนำส่วนผสมว่าใช้ได้หรือไม่ และต้องผสมอย่างไรทั้ง 3 สูตร ขอบพระคุณค่ะ
suphap_1978

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอความกรุณาดูสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:25 pm

สวัสดีคะ

-ผิวหน้ามัน มี กระ เล็กน้อย รูขุมขนกว้างนิดหน่อย มีสิวขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ได้ใช้ยาทาสิวใดๆ
1.Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5%
2.Licorice Extract 1%
3.French Pine Bark Extract 25(Liquid) 1%
4.Chamomile Extract (Apigenin) 1%
5.Magnolia Extract 1%
6.Double Hyaluron 1%
7.Glycerin (Vegetable) 1%
8.Safe-B3 4%
9.GlucoBright 3%
10.Pro Polymer 0.5%
11.Butylene Glycol 1%
12.Mild Preserved Eco 0.5%
13.ที่เหลือน้ำกลั่น

กรุณาตัด French Pine Bark Extract ออกคะ สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมเหล่านี้ มีสีค่อนข้างเข้ม และหากใช้ในสูตรจะทำให้สูตรมีสีเข้ม การใช้ระหว่างวันอาจจะทำให้เกิดสีอ่อนๆบนผิวได้ จึงเหมาะกับการใช้ในเวลากลางคืน (night cream) มากกว่าคะ

1.Bosewellia Serrata Extract(ฺBoswellic Acid) 1%
2.Butylene Glycol 6%
3.Safe-B3 1%
6.Butylene Glycol 0.5%
7.Mild Preserved Eco 0.5%
8.ที่เหลือน้ำกลั่น

เรียนแนะนำ ใช้ Boswellia Serrata Extract ที่ 0.5% เพียงพอแล้วคะ โดยให้ปรับลดอัตราการใช้ Butylene Glycol ลง ครึ่งนึง ด้วยคะ

Safe-B3 แนะนำเพิ่มเป็น 2% คะ

-ลักษณะผิวหน้าหมองคล้ำมีริ้วรอยมีตีนกาบริเวณหางตาและหน้าผากดูเหมือนผิวขาดน้ำ
1.Acetyl Hexapeptide-8 (Argire line) 3%
5.GlucoBright 2%
6.Pro Polymer 0.5%

DMAE มีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้การสร้างเนื้อเจลทำได้ยากขึ้น Pro Polymer จะต้องมีการปรับเพิ่มเติมเป็นระดับ 1% เพื่อมาชดเชยการอ่อนตัวของเนื้อสูตร จาก DMAE คะ โดยในขั้นตอนการผสม ให้สร้างเนื้อเจลจนเสร็จก่อน แล้วจึงเติม DMAE ลงในเนื้อเจล คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอความกรุณาดูสูตรเซรั่มให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย suphap_1978 » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 5:44 pm

ขอบคุณมากค่ะ ขอสอบถามวิธีผสม อีกครั้งค่ะ
เซรั่มบำรุงผิวหน้า
ผิวหน้ามัน มี กระ เล็กน้อย รูขุมขนกว้างนิดหน่อย มีสิวขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ได้ใช้ยาทาสิวใดๆ
2.Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1%
3.Chamomile Extract (Apigenin) 1%
4.Magnolia Extract 1%
5.Double Hyaluron 1%
6.Glycerin (Vegetable) 1%
7.Safe-B3 4%
8.GlucoBright 3%
9.Pro Polymer 0.5%
10.Butylene Glycol 1%
11.Mild Preserved Eco 0.5%
12.ที่เหลือน้ำกลั่น
วิธีผสม 12+7+8+1+2+5+6+3+9+4+10+11 ถูกต้องไหมคะผสมแบบนี้

1.Bosewllia Serrata Extract(ฺBoswellic Acid) 0.5%
2.Butylene Glycol 3%
3.Safe-B3 2%
6.Mild Preserved Eco 0.5%
7.ที่เหลือน้ำกลั่น
วิธีผสม : ส่วน A = 7+3+4+5 ส่วน B = 2+1+6 แล้วนำส่วน B ผสมเข้ากับส่วน A ถูกไหมคะแนะนำด้วยค่ะ

ลักษณะผิวหน้าหมองคล้ำมีริ้วรอยมีตีนกาบริเวณหางตาและหน้าผากดูเหมือนผิวขาดน้ำ
5.ClucoBright 2%
6.Pro Polymer 1%
วิธีผสม : 9+4+5+6+7+8+1+2+3 ผสมแบบนี้ได้ไหมคะรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

*พอดีมี ส่วนผสมที่ซื้อครั้งก่อน แต่ไม่รู้จะผสมในสูตรใดได้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7%, Liquid)
Hi-EGCG™ (Green Tea Extract)
suphap_1978

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2018 7:21 pm

สวัสดีคะ

ผิวหน้ามัน มี กระ เล็กน้อย รูขุมขนกว้างนิดหน่อย มีสิวขึ้นบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ได้ใช้ยาทาสิวใดๆ

สิวที่ท่านสมาชิกหมายถึง คือสิวอุดตัน ใช่ไหมคะ หากใช่ สูตรเหมาะสมแล้วคะ ขั้นตอนถูกต้องแล้วคะ

1.Bosewllia Serrata Extract(ฺBoswellic Acid) 0.5%
2.Butylene Glycol 3%
3.Safe-B3 2%
6.Mild Preserved Eco 0.5%
7.ที่เหลือน้ำกลั่น
วิธีผสม : ส่วน A = 7+3+4+5 ส่วน B = 2+1+6 แล้วนำส่วน B ผสมเข้ากับส่วน A ถูกไหมคะแนะนำด้วยค่ะ

สูตรสามารถผสมได้ ขั้นตอนถูกต้องแล้วคะ

ลักษณะผิวหน้าหมองคล้ำมีริ้วรอยมีตีนกาบริเวณหางตาและหน้าผากดูเหมือนผิวขาดน้ำ
5.ClucoBright 2%
6.Pro Polymer 1%
วิธีผสม : 9+4+5+6+7+8+1+2+3 ผสมแบบนี้ได้ไหมคะรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

สูตรนี้มีปัญหาที่ DMAE ซึ่งมีความเป็น electrolyte สูง จะทำให้การสร้างเนื้อเจลทำได้ยาก เจลอาจจะเหลวตัว หากพบว่าเนื้อสูตรเหลวเกินไป ก็อาจจะพิจารณา เพิ่มเติม Pro Polymer อีกเล็กน้อย แต่โดยรวม สูตรและขั้นตอน ถูกต้องแล้วคะ คือการเก็บ DMAE ไว้เติมลงในสูตร ในขั้นตอนสุดท้ายคะ

ในด้านความเหมาะสมของสูตร หากผิวแห้งหรือขาดน้ำ อาจจะจำเป็นต้องมีการเติมความชุ่มชื้นให้ผิวให้มากยิ่งขึ้นคะ ส่วนผสมต่างๆที่เลือกไว้ ยังไม่มีรายการใด ที่จะเป็น moisturizer โดยตรงคะ

*พอดีมี ส่วนผสมที่ซื้อครั้งก่อน แต่ไม่รู้จะผสมในสูตรใดได้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7%, Liquid)
Hi-EGCG™ (Green Tea Extract)

สามารถเติมลงได้ในทุกสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถามมาเลยแค่ *กรุณาตรวจสอบอัตราการใช้ให้เหมาะสม ไม่ใช้เกินกว่าที่ผู้ผลิตกำหนดคะ*
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง