ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสารก่อเจลที่ไม่ทิ้งคราบ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสารก่อเจลที่ไม่ทิ้งคราบ

โพสต์โดย glutacareshop » พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2018 8:17 pm

ผมได้ทำสูตรเจลแต้มรอยแผลเป้นต่างๆ
โดยใช้ Xanthan Gum และ HEC เป็นสารก่อเจล
เมื่อแต้มลงบนผิว ปรากฎว่า เมื่อตัวทำละลายได้ซึมสูผิวและ/หรือ ละเหยออกไป
จะเหลือเป็นก้อนๆเหนียวๆ เป็นคราบๆติดบนผิว

จึงอยากสอบถามว่าสารก่อเจล(ใส) ตัวไหนที่ไม่ทิ้งรอย ไม่ทิ้งคราบ ไม่เป็นก้อน เมื่อสารละลายดูดซึหรือละเหยออกไปหมดครับ
glutacareshop

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสารก่อเจลที่ไม่ทิ้งคราบ

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 12:35 am

ทดลอง AnyGel ดูหรือยังครับ

แนะนำทดลองแจ้งสูตรคร่าวๆให้ทีมงานทราบ

และให้ทีมงานลองช่วยปรับสูตรให้ดูครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง

Re: สอบถามสารก่อเจลที่ไม่ทิ้งคราบ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:38 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเพิ่มเติมอีก 1 รายการ คือ Pro Polymer คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง