วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

น้ำมันบำรุงผิวตัว

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

น้ำมันบำรุงผิวตัว

โพสต์โดย nokit06 » อาทิตย์ เม.ย. 22, 2018 5:33 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วย วิเคราะห์สูตรน้ำมันทาผิวนี้หน่อยค่ะ ว่า

1)เปอร์เซ็นต์ที่เหมาะสมของส่วนผสมแต่ละตัวควรเป็นเท่าไหร่
2)ถ้าต้องการให้ oil บางเบา ซึมสู่ผิวได้ง่าย จะต้องเพิ่มส่วนผสมอะไรบ้างคะ
3)เวลาผสมกันต้องใช้ความร้อนไม๊คะ สามารถผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันหรือมีลำดับคะ

1.Paraffinum Liquidum Imineral oil)
2.Fragrance
3.Argania Spinosa Kernel Oil
4.BHA
5.Benzophenone-3
6.Hydroxyisohexyl 3-Cyclohexene Carboxaldehyde
7.CI 47000 (Yellow)

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
nokit06

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำมันบำรุงผิวตัว

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 10:39 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถ คลิ๊กดูรายละเอียดส่วนผสมแต่ละรายการตาม link ที่ระบบสร้างขึ้น ได้เลยคะ

mineral oil จะใช้เป็นเบสของสูตรคะ โดยน่าจะอยู่ในช่วงประมาณ 80% เป็นอย่างต่ำคะ

โดย Argan Oil (รายการที่ 3) อาจจะใช้ที่ 5-10% คะ

Fragrance คือน้ำหอม ให้เลือกใช้ตามระดับความหอม หรือลักษณะกลิ่นหอม ที่ต้องการคะ

BHA เป็นสารป้องกันการเสียคุณภาพของส่วนผสม ไม่ใช่ Salicylic Acid นะคะ เรียนแนะนำใช้ BHT 0.01% แทนคะ

รายการที่ 6 คือ สารให้ความหอมคะ

รายการที่ 7 คือ สี ละลายในน้ำมัน ให้สีเหลือง คะ อัตราใช้อยู่ในช่วง 0.1-0.5% แล้วแต่ระดับความเข้มของสีที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nokit06 » อังคาร พ.ค. 01, 2018 11:53 am

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดค่ะ

- BHA เป็นสารป้องกันการเสียคุณภาพของส่วนผสม ไม่ใช่ Salicylic Acid นะคะ เรียนแนะนำใช้ BHT 0.01% แทนคะ

"BHT 0.01%" หมายถึง Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) หรือป่าวคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
nokit06

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 12:15 am

สวัสดีคะ

BHT กรุณาคลิ๊กที่ชื่อคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์