ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตรให้หน่อยค่ะ ลดริ้วรรอย ยกกระชับ หน้าขาวใส

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตรให้หน่อยค่ะ ลดริ้วรรอย ยกกระชับ หน้าขาวใส

โพสต์โดย lady_pop2 » อาทิตย์ เม.ย. 22, 2018 4:10 pm

สวัสดีค่่ะทีมงาน
ขอความกรูณาเช็คสูตรให้หน่อยค่ะ ต้องการครีมที่ลดริ้วรรอย ยกกระชับ หน้าขาวใส สำหรับผิวธรรมดา และ สามารถ
ใช้ได้ทั้งกลางวันและกลางตืน ขอให้ทีมงานช่วยพิจารณาและแนะนำด้วยค่ะ
ขอขอบคุณ มาณที่นี้ค่ะ
1 Safe B3 5%
2 GlucoBright 4%
3 Tranexamic Acid (Trans-White™ 3%
4 Double Hyaluron Liquid 3%
5 WaterLock™ 2%
6 Sodium Lactate Plus 2%
7 Laurocapram (Water Soluble penetration enhancer) 2%
8 Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline 10%
9 Wakame Extract (Brown Sea Weed 3%
10 BaicaVital™ 3%
11 Yeast Radiance™d 3%
12 Glycosaminoglycans Complex 3%
13 oil 4%

14 Wild Yam 3%
15 Phytosterols (Plant Sterols)5%
16 Light Cream Maker 1%
17 Mild Preserved Eco™ 1%
18 water 36%
19 Centella Asiatica Extract 2%
20 Full & Lift™5%
วิธีทำ 18+1+2+3+4+5+6+7+8+9+10+11+12 =A
13+14+15+16= B
เท A ผสมลงใน B คนให้ได้เนื้อครีม เสร็จแล้วเติม 17+19+20
ชอความกรูณาทีมงานช่วยแนะนำด้วยค่ะถ้าผิดขั้นตอน
lady_pop2

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตรให้หน่อยค่ะ ลดริ้วรรอย ยกกระชับ หน้าขาวใส

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2018 4:29 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

1. เลือกใช้ส่วนผสมในอัตราที่สูงเกินไป โดยทำให้สัดส่วนของน้ำเหลือเพียง 36% ซึ่งต่ำเกินไปคะ สูตรจะเกิดความเหนอะหนะผิว และไม่เหมาะสมกับการใช้งาน แม้นำไปใช้เป็น Night Cream ซึ่งโดยปกติสามารถทำให้เนื้อหนักได้มากกว่า Day Cream มาก ก็ยังไม่เหมาะสม คะ

2. ส่วนผสมบางรายการ มีลักษณะเป็น electrolyte เช่น Sodium Lactate Plus โดย Light Cream Maker ไม่สามารถทน electrolyte ได้ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ ทำให้เนื้อสูตรเหลว-อ่อนตัว ไปจนถึงการแยกชั้นคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ปรับสูตร โดยลดส่วนผสมออกในปริมาณสูง หากพิจารณาถึงความเหมาะสม ของส่วนผสมแต่ละรายการ จะพบว่า ส่วนผสมบางรายการ ไม่ได้มีความจำเป็นต่อผิวของท่านสมาชิก ตัวอย่างเช่น

Sodium Lactate Plus , Double Hyaluron Liquid, WaterLock ซึ่งสำหรับผิวธรรมดา แม้ว่าจำเป็นต้องมีการเติมความชุ่มชื้น แต่อาจจะเลือกเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง และใช้ในปริมาณเล็กน้อย ตัวอย่างเช่น ใช้เพียง Double Hyaluron Liquid ที่ 1-2% คะ

Glycosaminoglycans Complex เน้นไปในด้านการลดการระคายเคืองผิว มากกว่าการลดริ้วรอย หรือยกกระชับ หรือให้ผิวกระจ่างใส ซึ่งท่านสมาชิกไม่ได้มีปัญหาเรื่องการระคายเคือง จึงอาจจะพิจารณาตัดออกคะ

หลังจากตัด หรือปรับลดส่วนผสมต่างๆลงแล้ว ควรจะมีน้ำ เป็นสัดส่วน 60-70% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง