ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

ผมมีหลายคำถามเลยครับ มือใหม่เกี่ยวกับการปรุงน้ำหอมมากๆ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

ผมมีหลายคำถามเลยครับ มือใหม่เกี่ยวกับการปรุงน้ำหอมมากๆ

โพสต์โดย thejumpboy3 » เสาร์ เม.ย. 21, 2018 7:00 pm

ผมไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี เพราะพยายามหากระทู้ปักหมุดแนะนำการปรุงน้ำหอมเบื้องต้นไม่เจอ..

1. จากที่ผมค้นกระทู้อ่านเบื้องต้น...ผมไปอ่านเจอที่ Staff แนะนำส่วนผสมในการปรุงน้ำหอม หลักๆ มี
หัวน้ำหอม 30-40%
และส่วนที่เหลือเป็น Ethyl Alcohol ทั้งหมด
(ยังไม่มีระบุถึงการใช้สารตรึงกลิ่น)

แต่ผมไปดูรายละเอียดหัวน้ำหอมบางรายการระบุ Maximux Dose แต่บางรายการก็ไม่ได้ระบุ เช่น Rice Flower & Shea (Bath and Body) ระบุว่า สำหรับ Perfume ใช้ที่ 5-15% อันนี้ผมเลยตีความไปว่า Max Dose สำหรับน้ำหอมฉีดหาย ใช้ไม่เกิน 15% แล้วส่วนที่เหลือเป็น Ethyl Alcohol 85% ถูกต้องมั้ยครับ... ส่วนหัวน้ำหอมที่ไม่ได้ระบุ Max Dose ก็ใช้ 30-40% เป็นมาตรฐาน

2. ทีนี้ก็เรื่อง การตรึงกลิ่น ที่ผมงงเล็กน้อย ว่ามาตรฐานทั่วไปจำเป็นต้องใส่รึเปล่า?

Flora Fix เทียบกับ Last Fix ------- จากที่ผมอ่านดู Last Fix มีประสิทธิภาพในการตรึงกลิ่นน้ำหอมที่ดีกว่า+นานกว่า ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ

ในเบื้องต้นมีแค่ 2 คำถามนี้ครับ กำลังจะเลือกซื้อส่วนผสมไปทดลองเริ่มต้นทำน้ำหอมฉีดกาย กำลังงงอยู่ว่าจะเลือกซื้อหัวน้ำหอมไหนดีในการเริ่มต้นฝึกทำ แนะนำผมได้นะครับ :D :D :D ขอบคุณมากครับ
thejumpboy3

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผมมีหลายคำถามเลยครับ มือใหม่เกี่ยวกับการปรุงน้ำหอมมากๆ

โพสต์โดย britnut » จันทร์ เม.ย. 23, 2018 5:52 pm

ผมว่า 30 มากไปนะครับ สัก 15-20% กำลังดี
ผมลองทำที่ 20% นี่กลิ่นฟุ้งมาก หัวน้ำหอมมากไปก็เปลืองนะครับ ต้นทุนมันไปหนักตรงนั้นเยอะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffthejumpboy3
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
britnut

Has thanked: 0 ครั้ง

Re: ผมมีหลายคำถามเลยครับ มือใหม่เกี่ยวกับการปรุงน้ำหอมมากๆ

โพสต์โดย thejumpboy3 » จันทร์ เม.ย. 23, 2018 7:05 pm

britnut เขียน:ผมว่า 30 มากไปนะครับ สัก 15-20% กำลังดี
ผมลองทำที่ 20% นี่กลิ่นฟุ้งมาก หัวน้ำหอมมากไปก็เปลืองนะครับ ต้นทุนมันไปหนักตรงนั้นเยอะ

โอ้!! ขอบคุณมากๆ เลยครับ.. วันนี้ผมก็ไปที่โชว์รูมน้ำหอมบริษัทมา ไปเลือกดมกลิ่นกันหน้ามืดเลย... บางน้ำหอมกลิ่นหอมอ่อนๆ บางตัวนี่ก็ปล่อยกลิ่นแรงมากกกกกก... 5555+
thejumpboy3

โพสต์โดย britnut » จันทร์ เม.ย. 23, 2018 9:32 pm

thejumpboy3 เขียน:
britnut เขียน:ผมว่า 30 มากไปนะครับ สัก 15-20% กำลังดี

โอ้!! ขอบคุณมากๆ เลยครับ.. วันนี้ผมก็ไปที่โชว์รูมน้ำหอมบริษัทมา ไปเลือกดมกลิ่นกันหน้ามืดเลย... บางน้ำหอมกลิ่นหอมอ่อนๆ บางตัวนี่ก็ปล่อยกลิ่นแรงมากกกกกก... 5555+

ไปที่ไหนมาครับ อยากลองไปตะลุยดมบ้าง
แนะนำอีกที่ที่ Perfumersworld เลยนะครับแถวดอนเมืองครับ
britnut

Has thanked: 0 ครั้ง

โพสต์โดย thejumpboy3 » อังคาร เม.ย. 24, 2018 3:54 pm

britnut เขียน:
thejumpboy3 เขียน:

ไปที่ไหนมาครับ อยากลองไปตะลุยดมบ้าง
แนะนำอีกที่ที่ Perfumersworld เลยนะครับแถวดอนเมืองครับ

ดอนเมืองนี่แถวบ้านผมเลย 555+ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปลองหาดู

ผมแปะลิ้งค์แผนที่ Google Map ให้นะครับ บริษัท จันทร์เจ้า ลองจีวิตี้ จำกัด จะอยู่ในซอยรามอินทรา 14 ครับ อยู่ตรงหัวหมุมแยก 8 เลย

https://goo.gl/maps/VhcA9HsbkBR2

*ถ้าไปถึงบริษัทแล้ว และเห็นว่าบริษัทปิดประตูโครงเหล็กไว้ นี่ไม่ใช่บริษัทปิดนะครับ ต้องกดออด แล้วพนักงานจะพาไปที่โชว์รูมสินค้าครับ //ตอนแรกเข้าใจผิดนึกว่าบริษัทปิด เกือบหันหลังกลับแล้ว ดีที่เหลือบไปเห็นออด เลยลองกดดู...อาจต้องรอนิดนึง

(บริษัทเปิดทำการ วันจันทร์-ศุกร์ เวลา 9.30-17.00น พักเที่ยงค่ะ (วันศุกร์ อาจจะมีเจ้าหน้าที่น้อย เรียนแนะนำให้มา วันจันทร์-พฤหัส ค่ะ ) -- ผมก๊อปมาจาก Staff
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
thejumpboy3

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 10:57 pm

สวัสดีคะ

1.
อัตราการใช้น้ำหอม ไม่ได้มีเจาะจงชัดเจน ขึ้นอยู่กับ ความเข้มข้นของกลิ่นที่ต้องการคะ

2. ทีนี้ก็เรื่อง การตรึงกลิ่น ที่ผมงงเล็กน้อย ว่ามาตรฐานทั่วไปจำเป็นต้องใส่รึเปล่า?

Flora Fix เทียบกับ Last Fix ------- จากที่ผมอ่านดู Last Fix มีประสิทธิภาพในการตรึงกลิ่นน้ำหอมที่ดีกว่า+นานกว่า ผมเข้าใจถูกต้องใช่มั้ยครับ

ไม่จำเป็นคะ สูตรน้ำหอมทั่วไป ไม่ได้มีความจำเป็นต้องมีการใช้ Fixative ยกเว้นในสูตรที่ต้องการให้กลิ่นติดทนนานยิ่งขึ้น ซึ่งมีผลข้างเคียงคือ ความแรงของกลิ่นจะต่ำลง เพราะการระเหยน้อยลง แต่อายุของกลิ่นจะนานขึ้น ซึ่งเป็นที่ต้องการหรือไม่นี้ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งสานคะ

Last Fix ตรึงกลิ่นได้ดีกว่า Flora Fix แต่ใช้งานยากกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม