วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ขอคำแนะนำ และวิเคราะห์สูตรกันแดดค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ขอคำแนะนำ และวิเคราะห์สูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย socutegirl61 » พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2018 9:12 pm

สูตรที่สอบถามค่ะ :D
Pro Polymer 1.5 %
Water 60 %
2Na-EDTA 0.1 %
TiO2 12 %
Cyclomethicone 10 %
SiliSolve Plus 1 %
LipidSoft Lite 5 %
Avobenzone 3 %
Octocrylene 6 %
Phenoxyethanol 1 %

คำถามดังนี้นะคะ

1. ส่วนประกอบ และ % ที่เลือก.ใช้ มีความเหมาะสม เข้ากันได้ไหมคะ

2. มีน้ำเหลือ 60 % เช่นนี้ เนื้อจะเหลวไปไหมคะ

3. ขั้นตอน พยายามศึกษาจากข้อมูลผลิตภัณฑ์ และที่ staff ทุกท่านแนะนำไว้ ได้ประมาณนี้ค่ะ

3.1 เตรียมเจลเบส
- โปรยผงลงในน้ำ แล้วค่อยๆคน 3-5นาที คนจนได้เนื้อเจลที่เนียนเสมอกัน
- เติม 2Na-EDTA ลงไป คนให้ละลายจนหมด
3.2 อุ่น TiO2 ที่ 70 องศา นำมาเทลงในเจลเบสที่เตรียมไว้แล้ว ปั่นให้กระจายตัว
3.3 ผสม Cyclomethicone, Silicone Gel และ LipidSoft Lite เข้าด้วยกัน จากนั้นอุ่นที่ 70-80 องศา
3.4 เติม Octocrylene Avobenzone ที่ 70-80 องศา คนให้เข้ากัน แยกไว้เป็นส่วนของ Silicone
3.4 จากนั้นผสมส่วนของข้อ 3.2 รวมกับส่วนของ 3.3 ที่เตรียมไว้แล้ว คนจนเกิดความหนืด
3.5. ที่อุณหภูมิ 40 องศาจึงเติม Madecassoside -80 powder และ Phenoxyethanol SA ปั่นให้เข้ากัน

ขั้นตอนถูกต้องไหมคะ ต้องปรับแก้ตรงจุดไหนบ้าง และ ถ้าต้องการปรับแต่งความหนืด ( มีน้ำ้ 60 % กังวลว่าจะเหลวไปค่ะ) สามารถการเพิ่มหรือลด Silicone Gel หรือเพิ่ม % ของ Pro Polymer อย่างไหนจะเหมาะกว่ากันคะ)

4. นำสารกันแดดในสูตรไปคำนวนในเวปไซต์ที่ทาง Staff แนะนำไว้ ได้ค่า SPF ประมาณ35 และ PA+++ ค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ ^^
socutegirl61

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ และวิเคราะห์สูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย socutegirl61 » เสาร์ เม.ย. 21, 2018 12:03 am

ขออนุญาตเพิ่มเติม วัตถุประสงค์ของสูตรกันแดดนี้นะคะ ต้องการกันแดดที่ผสมทั้ง Physical+Chemical เพื่อได้ประสิทธิภาพกัน UV เพิ่มขึ้น ลดความวอกวาว และได้เนื้อสัมผัสที่ดี (ไม่เหนียวเหนอะค่ะ) โดยใช้สูตรแนะนำจากทางเว็บบอร์ดนี้นะคะ และข้อมูลวัตถุดิบด้วยค่ะ

ต้องปรับปรุงส่วนไหนบ้างรบกวนชี้แนะด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ

Re: ขอคำแนะนำ และวิเคราะห์สูตรกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 10:32 pm

สวัสดีคะ

TiO2 ที่เลือกใช้ เป็นชนิดใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย socutegirl61 » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 8:41 pm

ในสูตรเลือกตัว TiO 15 nm. liquid ค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 8:19 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

1. Avobenzone ไม่สามารถละลายได้ทั้งหมดคะ เนื่องจากในสูตรไม่มีตัวทำละลาย Avobenzone อย่างเพียงพอ เรียนแนะนำท่านสมาชิกลองตรวจสอบ ข้อมูลรายละเอียด Avobenzone บนหน้าเวป คะ

2. SiliSolve Plus ไม่จำเป็นในสูตรนี้คะ เนื่องจาก Titanium Dioxide 15nm Liquid และ Pro Polymer จะช่วยประสานให้สูตรมีความเสถียรได้แล้วคะ โดย Pro Polymer ในอัตราที่ 1.5% สูงเกินไปคะ เรียนแนะนำที่ 0.5% พอแล้วคะ สูตรครีมกันแดด ไม่ควรทำให้มีเนื้อข้นเกินไป จะทำให้เกลี่ยได้ยาก ไม่สะดวกต่อการใช้คะ

ขั้นตอนการผสมคือ ให้นำ Titanium Dioxide 15nm Liquid มาละลายเข้ากับ ส่วนของน้ำมันทั้งหมด โดยใช้ความร้อน 70-80องศา ปั่นให้เข้ากัน จากนั้นค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน ปั่นจนเข้ากันดีจะได้เนื้อครีม จากนั้นเติม Pro Polymer ปั่นให้เกิดเนื้อเจล เพื่อปรับให้เนื้อข้นขึ้นตามระดับที่ต้องการ (หรือหากต้องการเนื้อเหลวหน่อย ทดลองสูตรโดยไม่ต้องใส่ Pro Polymer เลยคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์