วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนสอบถามสูตรน้ำมันทาผิวครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนสอบถามสูตรน้ำมันทาผิวครับ

โพสต์โดย acabane_108 » พุธ เม.ย. 18, 2018 10:27 pm

สวัสดีครับ สอบถามเรื่องการผสมน้ำมันสำหรับทาผิวตอนกลางคืนครับ
ส่วนประกอบ
Squalane (Olive) 96.8%
Retinal (Retinaldehyde) 0.05%
Protec™ OX 0.05%
Protec™ UV 0.1%
Protec™ SQ 3%

1. ส่วนผสมทั้งหมดสามารถเข้ากันได้หรือไม่ครับ
2. สามารถเพิ่ม Perfect-C™ 5% ในสูตรโดยลดสัดส่วน Squalane (Olive) ลงได้หรือไม่ครับ
3. สูตรนี้จำเป็นต้องเติมสารกันเสียหรือไม่ ถ้าเติมแนะนำเป็นตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรน้ำมันทาผิวครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 20, 2018 6:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้คะ

สาเหตุเนื่องจาก Retinal (Retinaldehyde) จะไม่สามารถละลายในน้ำมันในลักษณะเช่นนี้ได้คะ Retinal (Retinaldehyde) จะ มีลักษณะ กึ่งกระจายตัว กึ่งละลาย ซึ่งหมายถึง การผสม จะต้องอยู่ในสูตรที่มีความข้นหนืด เพื่อให้ Retinal กระจายตัวอยู่ในเนื้อสูตรได้

ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิก เติม Retinal ลงในเนื้อครีม ปั่นให้กระจายตัว ก็จะได้ประสิทธิภาพได้คะ

ในกรณีสูตรนี้ หากท่านสมาชิกทำการผสม จะเกิดปัญหาคือ จะพบว่า Retinal จะตกตะกอนอยู่ใต้ก้นภาชนะคะ

สามารถเพิ่ม Perfect-C™ 5% ในสูตรโดยลดสัดส่วน Squalane (Olive) ลงได้หรือไม่ครับ

สามารถผสมเข้ากันได้คะ

3. สูตรนี้จำเป็นต้องเติมสารกันเสียหรือไม่ ถ้าเติมแนะนำเป็นตัวไหนบ้างครับ

หากสูตรไม่น้ำในองค์ประกอบเลย ก็ไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามสูตรน้ำมันทาผิวครับ

โพสต์โดย acabane_108 » เสาร์ เม.ย. 21, 2018 5:59 pm

ขอบคุณครับ :D
acabane_108

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์