ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนพิจารณาสูตรครีมกันแดดครับ, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนพิจารณาสูตรครีมกันแดดครับ, รีวิว

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ เม.ย. 16, 2018 7:22 pm

Zinc Oxide 35nm Liquid 12.50%
Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10.00%
LipidSoft™ F 2.00%
MatteSilica XL™ 2.50%
Satin Cream Maker 1.00%
Nature Preserve 1.00%
Water (น้ำ RO + Disodium EDTA) 71.00%
แต่งสีด้วย Beige Iron Oxides EasyMix™ เพื่อให้โทนสีกลืนกับผิว ไม่ขาววอก

สภาพผิวมันมาก และกังวลเรื่องการอุดตัน ต้องการครีมกันแดด Physical + Orgnic ที่ควบคุมความมันระหว่างวัน แห้งสบายผิว แต่นุ่มลื่นเวลาทา ทำให้เกลี่ยให้ทั่วถึงได้ง่ายไม่เป็นคราบ ต้องการให้ปกป้อง UV ครอบคลุม โดยเน้นที่ UVA เพราะส่วนใหญ่อยู่ในอาคารครับ

ไม่ทราบว่าสูตรดังกล่าวผสมแล้วได้คุณสมบัติดังกล่าวไหมครับ

ขอบคุณครับ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนพิจารณาสูตรครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย krittin123 » พุธ เม.ย. 18, 2018 5:43 pm

Zinc Oxide ในสูตรนี้ต้องใช้ความร้อนในการผสมใช่มั้ยครับ และสามารถคนด้วยมือได้หรือไม่ครับ
krittin123

Re: รบกวนพิจารณาสูตรครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 22, 2018 4:14 pm

สวัสดีคะ

Tris-Biphenyl Triazine (Nano) จะทำงานในช่วง UVB ได้ดีกว่า UVA คะ หากผสมแล้วรู้สึกว่าเนื้อหนักเกินไป อาจจะลดสัดส่วนของ Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ลงได้คะ

สารกันเสีย การใช้ NaturePreserv มีโอกาสทำให้ เนื้อสูตรเกิดเหลวตัวได้ แนะนำเลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% อาจจะเป็นทางเลือกที่ง่ายกว่าคะ

เรื่องความวอก หากท่านสมาชิกเลือกที่จะแต่งสี เพราะต้องการลดความวอก ทีมงานคิดว่า โอกาสที่จะเกิดความวอก จาก Zinc Oxide ต่ำมากแล้วคะ โดยเฉพาะเมื่อใช้ในระดับเพียง 12.5% ทีมงานจึงไม่คิดว่าจำเป็นต้องมีการแต่งสีเนื้อสูตร คะ ทั้งนี้ การแต่งสีก็ไม่ได้สร้างปัญหาใดๆคะ แต่การผสมอาจจะใช้เวลาในการปั่นหรือคน ยาวนานขึ้นบ้าง เพื่อให้ผงสี กระจายตัวอย่างสมบูรณ์คะ

การใช้ความร้อน ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนสูงถึงระดับ 70-80องศา ก็ได้คะ สูตรนี้ หากใช้ความร้อนระดับ 50-60องศา ก็จะช่วยให้ Zinc Oxide ละลายเข้ากับสูตรได้ง่ายและเร็วขึ้นคะ หากไม่ใช้ความร้อนเลย ก็สามารถทำได้เช่นกัน แต่อาจจะปั่นหรือคนที่ อุณหภูมิห้องปกติ (30-35องศา) และใช้เวลานานขึ้นบ้าง ทดสอบว่าเนื้อเข้ากันสมบูรณ์แล้ว ด้วยการทาบนผิว และดูว่าเนื้อเนียนดีแล้วหรือยังคะ หาก Zinc Oxide ยังกระจายตัวไม่สมบูรณ์ ก็จะเจอผงหรือคราบอยู่บนผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ พ.ค. 21, 2018 12:40 pm

ลองทำใช้แล้วชอบมากครับ คุณสมบัติตรงตามที่ต้องการเลยครับ ทาแล้วหน้าเนียนแห้งสบายผิว คุมมันดีทั้งวัน
ขอบคุณ Staff มากครับสำหรับคำแนะนำ
krittin123

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง