ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจสอบสูตรลิปบาล์มด้วยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยตรวจสอบสูตรลิปบาล์มด้วยครับ

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2018 11:02 am

ส่วนผสมมีดังนี้ครับ
ส่วนน้ำมัน
shea butter 35%
Avocado Oil 34.5%
Natural White Beeswax 15%
Water Balm 5%
Oryzanol 0.5%

ส่วนน้ำ
B5 2.5%
B3 2.5%
Sea Kelp Extract 2%
น้ำ 3%

ขั้นตอน
นำส่วนน้ำมันไปอุ่น 80 องศาจนละลายเข้ากันดี และเติมส่วนของน้ำลงไปในขณะที่น้ำมันร้อนอยู่
แต่ผมไม่ได้ใช้เครื่องปั่นนะครับ แต่ใช้การคนแทน
หลังจากผสมเสร็จลิปบาล์มก็เนื้อเนียนดีครับ แต่หลังจากผ่านไปราวๆ 1 สัปดาห์ก็จะมีเม็ดเล็กๆคล้ายเป็นผงเกิดขึ้นในเนื้อบาล์มครับ ไม่ทราบว่าควรแก้ปัญหานี้อย่างไรดีครับ
ขอบคุณทีมงานสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจสอบสูตรลิปบาล์มด้วยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2018 5:10 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาที่เกิดขึ้น น่าจะเป็นเพราะ ผงที่ละลายในส่วนของน้ำ คือ Vitamin B3, Vitamin B5 ไม่สามารถละลายได้สมบูรณ์ในน้ำที่มีปริมาณจำกัดมาก (3%) ได้ โดยท่านสมาชิกอาจจะพบว่า สามารถละลายได้ เมื่อใช้ความร้อนช่วยในการละลาย แต่เมื่อเย็นตัวลง ก็จะเกิดตะกอนขึ้น

วิธีทดสอบเพื่อให้แน่ใจว่า ปัญหาเกิดจากสาเหตุที่ทีมงานเรียนแจ้งด้านบน คือ ให้ทดสอบ ผสม:

B5 2.5%
B3 2.5%
Sea Kelp Extract 2%
น้ำ 3%

เข้าด้วยกัน ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ที่อุณหภูมิห้อง ไม่ใช้ความร้อนใดๆ หากพบว่าละลายได้ไม่หมด ก็สามารถสรุปได้ว่าปัญหาเกิดจากสาเหตุที่กล่าวมานี้คะ

แนวทางการแก้ไข Vitamin B5 อาจจะเลือกใช้เป็น Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ซึ่งจะอยู่ในรูปของเหลว และในส่วนของ Vitamin B3 อาจจะต้องลดอัตราการใช้ลง เช่น 0.5% แล้วลองทดสอบด้วยวิธีดังกล่าวใหม่ ว่าละลายได้จนหมด ที่อุณหภุมิห้อง หรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง