ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งของค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งของค่ะ

โพสต์โดย khemmanat.j » เสาร์ เม.ย. 14, 2018 7:43 am

สวัสดีค่ะ

เจลทาก่อนนอนสำหรับผู้หญิงอายุ 45 ผิวธรรมดา มีริ้วรอย รูขุมขนกว้าง ต้องการกระชับผิวและลดริ้วรอยค่ะ

Aloe Vera Gel (Lite) 59%
Repair Activator™ 10%
Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) 10%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10%
Slim-Coffee™ 5%
Alpha Arbutin (China, Enzymatic Synthesis) 2%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 3%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

สเปรย์ฉีดระหว่างวัน
น้ำกลั่น 77%
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 15%
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 2%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
khemmanat.j

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งของค่ะ

โพสต์โดย khemmanat.j » พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2018 10:26 am

รบกวนแอดมินด้วยนะคะ
khemmanat.j

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรก่อนสั่งของค่ะ

โพสต์โดย khemmanat.j » จันทร์ เม.ย. 23, 2018 10:17 am

สั่งของได้เลยมั้ยคะ
khemmanat.j

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2018 9:55 pm

สวัสดีคะ

Slim-Coffee จะมีลักษณะเป็น electrolyte และอาจทำให้เนื้อเจลเกิดการเหลวตัวได้คะ

ทืีมงานเรียนแนะนำ สำหรับมือใหม่ เพื่อความสะดวกในการผสม ให้ตัดออกจากสูตรก่อนคะ

ส่วนผสมอื่นๆสามารถเข้ากันได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาคะ แต่การใช้ส่วนผสมที่ค่อนข้างเยอะ จน เนื้อเบส Aloe Vera Gel เหลือสัดส่วนเพียง 59% เนื้ออาจะค่อนข้างเหลวนะคะ

สำหรับผิวที่ยังไม่เคยใช้ DMAE มาก่อน แนะนำให้เริ่มต้นในระดับต่ำ ไม่เกิน 5% ก่อนคะ การใช้ระดับสูงอาจจะระคายเคืองผิวได้คะ

Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ที่ 5% ถือว่าเป็นระดับที่ค่อนข้างสูงคะ หากผิวไม่ได้แห้งมาก (ท่านสมาชิกแจ้งว่า ผิวธรรมดา) ทดลองใช้ที่ 2% ถือว่าเพียงพอแล้วคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเพิ่มเติมว่า จริงๆแล้ว ท่านสมาชิกใช้เพียงสูตรเจล สูตรแรก ก็เพียงพอแล้วคะ โดยอาจจะนำ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1-2% ไปเพิ่มเติมในสูตรดังกล่าว (พร้อมกับลดสัดส่วนของส่วนผสมบางรายการ เช่น Safe-B3 เหลืือ 5% พอแล้วคะ) และใช้ทา เช้า-เย็น โดยช่วงเย็นอาจจะทาหนาๆชุ่มๆหน่อยคะ แต่หากเหลือแต่สูตรเจลอย่างเดียว ไม่สามารถนำ DMAE ไปเติมในเจลได้นะคะ เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte สูง และเจลจะอ่อนตัวกลายเป็นน้ำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง