ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำบาธบอม ใส่สารทำฟองตัวไหนดีค่ะ นอกจาก sls sles

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำบาธบอม ใส่สารทำฟองตัวไหนดีค่ะ นอกจาก sls sles

โพสต์โดย p.kaewta » อังคาร เม.ย. 10, 2018 1:13 pm

สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าแนะนำสารทำฟองตัวไหนดีค่ะ สำหรับทำ bubble bath bomb

คืออยากได้สารที่อ่อนโยน เด็กใช้ได้ ไม่ระคายเคืองนะคะ

เห็น soap maker เมืองนอกอย่างอเมริกาเค้าแนะนำ slsa ไม่ทราบว่าทางทีมงานแนะนำตัวไหนอีกไหมคะ?

ขอบคุณมากๆค่ะ
p.kaewta

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำบาธบอม ใส่สารทำฟองตัวไหนดีค่ะ นอกจาก sls sles

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 18, 2018 4:39 pm

สวัสดีคะ

Bath Bomb จะต้องใช้ สารชะล้าง ชนิดที่เป็นผง คะ เพื่อให้ เมื่ออยู่ในน้ำ ก็จะค่อยๆแตกตัวออกมาเป็นฟอง

ทีมงานเรียนแนะนำ AminoWash (Coarse Powder) ซึ่งจะเป็นผงสารชะล้าง ที่ไม่เล็ก และไม่ใหญ่เกินไป เหมาะสำหรับใช้ทำ Bath Bomb และให้ฟองได้มากคะ โดยสารมีความอ่อนโยนสูง เนื่องจากมีต้นกำเนิดจากกรดอะมิโน Glutamate คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ทำบาธบอม ใส่สารทำฟองตัวไหนดีค่ะ นอกจาก sls sles

โพสต์โดย p.kaewta » อาทิตย์ เม.ย. 22, 2018 11:19 pm

1. ถ้าใช้ AminoWash ตามที่ทางร้านแนะนำ ควรใช้กี่ % คะ?

2. แล้ว BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate) ต่างกันยังไงคะ?

3. สุดท้ายอยากทราบว่าควรใช้อะไรให้ฝองคงตัวอยู่นานขึ้นคะ?

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
p.kaewta

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2018 4:53 pm

สวัสดีคะ

1. ถ้าใช้ AminoWash ตามที่ทางร้านแนะนำ ควรใช้กี่ % คะ?

แนะนำ 5% คะ AminoWash หรือ สารชะล้างอื่นๆ ในเติมลงในสูตร Bath Bomb มักจะเป็นตัวเสริม ช่วยให้ฟองดีขึ้น มากขึ้น หรือได้ลักษณะเนื้อฟองที่ชอบคะ

2. แล้ว BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate) ต่างกันยังไงคะ?

ลักษณะเนื้อฟอง และประสิทธิภาพการทำความสะอาดผิวคะ BabyFoam ฟองจะละเอียดกว่า และประสิทธิภาพการทำความสะอาดจะด้อยกว่า แต่ AminoWash ฟองจะใหญ่กว่า และประสิทธิภาพการทำความสะอาดผิวสูงกว่า แต่ก็มีราคาแพงกว่าด้วยคะ

ตัวเลือกอีกอย่างหนึ่งที่ต่างประเทศนิยมใช้ ทำ Bath Bomb คือ Sodium Lauroyl Sarcosinate แต่ต้องเป็นชนิดผง (ปัจจุบันบริษัทมีจำหน่ายเพียงชนิดเหลว โดยชนิดผง จะเริ่มจำหน่ายประมาณกลางเดือนหน้านี้คะ) ซึ่งจะให้ฟองได้ดี และเป็นฟองละเอียดนุ่ม และคงอยู่ได้นานกว่าตัวเลือกอื่น อีกทั้งไม่ใช่สารชะล้างกลุ่ม Sulfate ที่อาจระคายเคืองผิวคะ

คืออยากได้สารที่อ่อนโยน เด็กใช้ได้ ไม่ระคายเคืองนะคะ

ประเด็นนี้ ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกล่วงหน้า Bath Bomb เกิดจากการใช้ Sodium Bicarbonate + Citric Acid ในอัตราสูงๆ โดยปกติคือ Sodium Bicarbonate 50% + Citric Acid 25% ท่านสมาชิกจึงต้องคำนึงถึงเสมอว่า ส่วนผสม 2 รายการนี้ สามารถระคายเคืองผิวได้ และทีมงานไม่แนะนำนัก ในการใช้กับเด็กคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thanarat.prae » เสาร์ ก.ย. 08, 2018 7:30 am

มี slsa จำน่ายแล้วยังคะ
thanarat.prae

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง