ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

โพสต์โดย lady_pop2 » อังคาร เม.ย. 10, 2018 7:34 am

สวัสดีค่ะทีมงาน
ขออ้างถึงการทำสูตรครีมทาผิวกายที่เคยถามไปนะคะ คือได้ทำตามสูตรที่ทางทีมงานแนะนำแล้วรวมถึงทำตามคำแนะนำในการใช้ Any Gelด้วยค่ะ ตามสูตรมีดังนี้ค่ะ

1 Laurocapram 2%
2Safe-B3 5%
3GlucoBright 4%
4 BaicaVital 3%
5 Slim-Coffee 10%
6Sodium Lactate Plus 2%
7 Any Gel 1%
8 water 67%
9 กันเสีย 1%

วิธีทำ คือ แบ่งนำ้ไป50%อุ่นให้อุณหภูมิ70-80แล้วค่อยๆโปรยAny Gelลงไปจนหมดได้เจลขาวขุ่น ส่วนสารสกัด1-6ได้ผสมอยู่ในนำ้ส่วนที่เหลือ17% เสร็จแล้วเทนำ้ที่มีสารสกัดลงในเนื้อเจลแล้วคนให้เข้ากันแล้วเติมกันเสีย ผลที่ได้คือเจลนำ้อยากรบกวนถามว่าการผสมถูกต้องไหมค่ะแล้วถ้าอยากได้เนื้อเจลที่ไม่ได้เป็นนำ้คือมีความข้นต้องทำอย่างไรหรือถ้าการผสมผิดขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยค่ะ

และจากการได้ติดตามสินค้าMyskin ตลอด และสนใจสารสร้างเนื้อครีมธรรมชาติจากSoy Lecithin อยากทราบว่าถ้าเราจะทำเบสด้วยสารสร้างเนื้อครีมสัก300กรัม (พอดีลูกหลายคน) ต้องใช้ไม่อยากทำบ่อยๆค่ะเราต้องใส่สารตัวนี้กี่กรัมค่ะ
เนื่องจากครั้งล่าสุดได้สั่งสารสร้างเนื้อครีมตัวนี้มาแล้วด้วยความใจร้อนอยากทำเลยลองทำในสูตรนี้คือต้องการความชุ่มชื่นหน้าขาว

1soyLecithin 3%
2 น้ำมันมะรุมบริสุทธิ์สกัดเย็น 10%
3 Double Hyaluron Liquid 5%
4Safe B3 5%
5 GlucoBright 4%
6Water 72%
7กันเสีย1%

วิธีทำคือ นำน้ำมันมะรุมไปอุ่น อุณหภูมิ70-80 แล้วเติมSoy Lecithin คนจนละลาย
ส่วนของน้ำ ผสมกับสารสกัด3-5
จากนั้นเทส่วนที่เป็นนำ้มันลงในนำ้คนนานก็ยังไม่เป็นครีม เลยลองเติม Pro Polymer1%จึงเป็นครีมแล้วเติมกันเสีย

ขอความกรุณาทีมงานพิจารณาและแนะนำด้วยค่ะ
ว่า สูตรที่ทำมาสามารถนำไปใช้ได้ไหมค่ะ
และขอคำแนะนำและวิธีการผสมครั้งใหม่ที่ถูกต้องด้สยค่ะที่ต้องการทำเบส300กรัมจากสารสร้างเนื้อครีมSoy Lecithinด้วยค่ะ ขอบคุณมาณที่นี้
lady_pop2

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 16, 2018 10:19 pm

สวัสดีคะ

แบ่งนำ้ไป50%อุ่นให้อุณหภูมิ70-80แล้วค่อยๆโปรยAny Gelลงไปจนหมดได้เจลขาวขุ่น ส่วนสารสกัด1-6ได้ผสมอยู่ในนำ้ส่วนที่เหลือ17% เสร็จแล้วเทนำ้ที่มีสารสกัดลงในเนื้อเจลแล้วคนให้เข้ากันแล้วเติมกันเสีย ผลที่ได้คือเจลนำ้อยากรบกวนถามว่าการผสมถูกต้องไหมค่ะ

ท่านสมาชิกไม่ต้องแบ่งน้ำคะ ให้ใช้น้ำทั้งหมด สร้างเนื้อเจล ได้เลยคะ จากนั้นเติมส่วนผสมต่างๆ ลงในเนื้อเจล ตามขั้นตอนเดิม ถูกต้องแล้วคะ

จากการได้ติดตามสินค้าMyskin ตลอด และสนใจสารสร้างเนื้อครีมธรรมชาติจากSoy Lecithin อยากทราบว่าถ้าเราจะทำเบสด้วยสารสร้างเนื้อครีมสัก300กรัม (พอดีลูกหลายคน) ต้องใช้ไม่อยากทำบ่อยๆค่ะเราต้องใส่สารตัวนี้กี่กรัมค่ะ
เนื่องจากครั้งล่าสุดได้สั่งสารสร้างเนื้อครีมตัวนี้มาแล้วด้วยความใจร้อนอยากทำเลยลองทำในสูตรนี้คือต้องการความชุ่มชื่นหน้าขาว

1soyLecithin 3%
2 น้ำมันมะรุมบริสุทธิ์สกัดเย็น 10%
3 Double Hyaluron Liquid 5%
4Safe B3 5%
5 GlucoBright 4%
6Water 72%
7กันเสีย1%

Soy Lecithin มีข้อจำกัดในการสร้างเนื้อครีมมากคะ โดยสูตรจะต้องมีน้ำเพียงเล็กน้อย และมีน้ำมันในปริมาณสูง หากมีน้ำมาก จะต้องใช้สัดส่วนของ Soy Lecithin สูงมากคะ ทำให้สูตรที่ใช้ Soy Lecithin ประสานเป็นเนื้อครีม เป็นไปได้ยากในทางปฎิบัติจริง ยกเว้นจะทำเพื่อใช้เองคะ

ในกรณีที่จะใช้เอง ให้เปลี่ยนสัดส่วน โดยลดน้ำเหลือเพียง 10-15% ส่วนที่เหลือเป็นน้ำมันทั้งหมดคะ Soy Lecithin จึงจะสามารถประสานได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง