วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนดูส่วนประกอบสูตรเจลหล่อลื่นสูตรสิลิโคนเบสให้หน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนดูส่วนประกอบสูตรเจลหล่อลื่นสูตรสิลิโคนเบสให้หน่อยครับ

โพสต์โดย mos_master » อาทิตย์ เม.ย. 08, 2018 10:16 pm

ต้องการผสมเจลหล่อลื่นสำหรับจุดซ้อนเร้นเหมือนแบรนด์ๆหนึ่ง มีความรู้สึกบางเบา ไม่เหนียว เคลือบอยู่บนผิวได้นาน ระเหยช้า ให้ความรู้สึกลื่นบนผิว กันน้ำ มีส่วนประกอบดังนี้ แต่ไม่ทราบ % ของสาร อยากให้แนะนำอัตราส่วนหน่อยครับ

Cyclomethicone
Dimethiconol
Dimethicone (ควรใช้ความหนืดระดับไหนจึงจะเหมาะสม)

ขอบคุณครับ
mos_master

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูส่วนประกอบสูตรเจลหล่อลื่นสูตรสิลิโคนเบสให้หน่อยคร

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 14, 2018 12:27 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามเพิ่มเติมคะ

1.
สูตรมีองค์ประกอบของน้ำหรือไม่คะ ? ท่านสมาชิกสามารถทดสอบเบื้องต้นได้ ด้วยการนำ น้ำตาลปริมาณเล็กน้อย มาเติมลงในสูตร แล้วคนให้เข้ากัน ดูว่าน้ำตาลดังกล่าว ละลายหรือไม่คะ

2.
สูตรมีความข้นหนืดแค่ไหนคะ (เปรียบเทียบกับของที่รู้จักกันดี ก็ได้คะ เช่น ข้นเประมาณนมข้นหวาน)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูส่วนประกอบสูตรเจลหล่อลื่นสูตรสิลิโคนเบสให้หน่อยคร

โพสต์โดย mos_master » อังคาร เม.ย. 17, 2018 8:04 am

1. ไม่ส่วนประกอบของน้ำเลยครับ ไม่ละลายน้ำ

2.ข้นประมาณ เซรั่มบำรุงเส้นผม ไม่ข้นเท่ากับนมข้นหวานครับ

ขอบคุณครับ
mos_master

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 20, 2018 6:17 pm

สวัสดีคะ

องค์ประกอบสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง จะประกอบด้วย ดังนี้คะ

Silicone Eco-Cond (เท่ากับ Cyclomethicone + Dimethiconol)

Dimethicone เลือกตามความข้นหนืด ที่ต้องการ ปรับให้ได้ความข้นหนืดเสมือนกับต้นฉบับคะ

ส่วนผสมจะมีแค่ 2 รายการนี้เท่านั้น แต่การปรับความข้นหนืด ท่านสมาชิกต้องทำการทดสอบคะ
staff

โพสต์โดย mos_master » อังคาร พ.ค. 29, 2018 4:29 pm

Silicone Eco-Cond สามารถใช้เป็นเบสมากกว่า 5% ได้ไหมครับ เช่น
Dimethicone (Light/100, Low-Odor) 50% กับ Silicone Eco-Cond 50%
และสิลิโคนปลอดภัยกับการใช้ไหมครับ
mos_master

โพสต์โดย mos_master » พุธ พ.ค. 30, 2018 7:21 pm

อีกคำถามหนึ่งครับว่า Silicone ทำปฏิกริยากับสารตัวอื่นหรือทำให้ Latex เสื่อสภาพไหมครับ
mos_master

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 07, 2018 7:59 am

สวัสดีคะ

mos_master เขียน:Silicone Eco-Cond สามารถใช้เป็นเบสมากกว่า 5% ได้ไหมครับ เช่น
Dimethicone (Light/100, Low-Odor) 50% กับ Silicone Eco-Cond 50%
และสิลิโคนปลอดภัยกับการใช้ไหมครับ

สามารถทำได้คะ

Silicone สามารถแพ้ได้ ในคนที่แพ้คะ แต่ Silicone ไม่ได้ระคายเคืองคะ

Silicone Eco-Cond สามารถใช้ได้เกิน 5% ได้คะ แต่หากท่านสมาชิกทดลองทาบนผิวโดยตรง อาจจะพบว่าล้างออกได้ยาก ซึ่งอาจจะไม่เป็นที่ต้องการในสูตรเจลหล่อลื่นคะ เนื่องจากหากล้างออกยาก ไม่น่าจะสะดวกต่อการใช้งานคะ

อีกคำถามหนึ่งครับว่า Silicone ทำปฏิกริยากับสารตัวอื่นหรือทำให้ Latex เสื่อสภาพไหมครับ

Silicone สามารถทำให้ Latex เสื่อมได้ โดยจะมีลักษณะอาการยืดหรือบวม แต่ระยะเวลาที่ใช้ หากไม่เกิน 1ชม. ทีมงานคิดว่าไม่มีปัญหาใดๆคะ เรียนแนะนำ หลังจากทำสูตรเสร็จ ทดลองนำ latex มาแช่ ก็ได้คะ จะได้สังเกตุถึงการเปลี่ยนแปลง ที่ระยะเวลาต่างๆ
staff

โพสต์โดย mos_master » ศุกร์ มิ.ย. 08, 2018 1:19 am

ขอบคุณทีมงานครับ เดี๋ยวจะลองผสมดูหากติดปัญหาตรงไหนจะสอบถามครับ
mos_master

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์