ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

บีกเกอร์ของทางเว็บทนความร้อนได้เท่าไหร่ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

บีกเกอร์ของทางเว็บทนความร้อนได้เท่าไหร่ครับ

โพสต์โดย wepvyz » อาทิตย์ เม.ย. 08, 2018 2:37 pm

จะทำเจลกันแดด ขอถามแบบไม่เคยทำเลยนะครับ

อยากทราบว่าจะใช้บีกเกอร์แบบแก้วของทางเว็บเป็นหม้อภาชนะใส่สารต่างๆ
แล้วไปตั้งบนเตาแก๊สเพิ่มให้ความร้อนเพื่อละลายสารต่างๆที่ต้องใช้ความร้อนผสมหรือละลาย
และใช้ปรอทวัดอุณหภูมิในบีกเกอร์
ประมาณนี้ จะได้หรือเปล่าครับ

รบกวนทางเว็บแนะนำวิธีการใช้ความร้อนหรืออุปกรณ์ต่างๆที่เกี่ยวข้องด้วยครับ
wepvyz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: บีกเกอร์ของทางเว็บทนความร้อนได้เท่าไหร่ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2018 2:58 pm

สวัสดีคะ

บีกเกอร์ที่บริษัทจำหน่าย สามารถตั้งไฟได้คะ

แต่ทีมงานจำเป็นต้องเรียนแนะนำท่านสมาชิกว่า การตั้งไฟเตาแก้ส ไม่ใช่กระบวนการที่เหมาะสม ในการทำเครื่องสำอางคะ

หากท่านสมาชิกสะดวกที่จะตั้งไฟเตาแก้ส ท่านสมาชิกจะต้องทำเป็นลักษณะ double boiler หรือการตั้งไฟ 2 ชั้น ตัวอย่างตาม link นี้ เพื่อให้สามารถควบคุมอุณหภูมิได้ดีขึ้น ไม่ให้อุณหภูมิสูงเกินไป ซึ่งจะทำให้ส่วนผสมเครื่องสำอางต่างๆในบีกเกอร์ เสียหายคะ

หากไม่สะดวกที่จะทำเป็น double boiler แนะนำให้ใช้เตาไฟฟ้า ซึ่งจะสามารถควบคุมความร้อนได้ดีกว่า และไม่ให้ความร้อนสูงเกินกว่าระดับที่เหมาะสม หรือประมาณ 80องศา ในการผสมเครื่องสำอางคะ

การวัดอุณหภูมิสามารถใช้ปรอทแท่งแก้ว จุ่มลงในเนื้อสูตร ที่กำลังทำการผสม ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง