ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการประสาน essential oil ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการประสาน essential oil ครับ

โพสต์โดย taeioyou » เสาร์ เม.ย. 07, 2018 11:34 am

ต้องการทำสเปรย์ Essential Oil โดยไม่ให้เกิดการแยกชั้น แต่ไม่อยากใช้ alcohol , Flora Solve plus เนื่องจากที่ศึกษามาถ้าใช้เยอะจะมีความหนืด และ oil ต่างๆ ไม่ได้ใช้กับร่างกาย ตั้งใจใช้ฉีดพ่นตามผนังเพื่อป้องกันมดและแมลง

วัตถุประสงค์ที่ีสอบถามครับ จะขอคำแนะนำจากทีมงานว่าสามารถใช้สารประสานน้ำมันกับน้ำ

1. ตัวไหนได้บ้างในการประสาน Essential Oil ในน้ำ โดยไม่ให้ความหนืด เพราะต้องฉีดพ่น ถ้าได้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

2. นอกจาก emulsifier แล้ว สามารถใช้ surfactant ประสานได้ไหมครับ ถ้าได้มีตัวไหนใช้ได้บ้างครับ

3. จำเป็นต้องทำในรูปแบบ encapsulation ไหมครับเพื่อให้กลิ่นอยู่นาน เห็นที่ร้านมีสารห่อหุ้ม (ENCAPSULATION) จำหน่ายตั้งหลายตัว
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการประสาน essential oil ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2018 11:30 am

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรของท่านสมาชิก หากไม่ต้องการให้เกิดการแยกชั้น โดยไม่ใช้ Alcohol และไม่ใช้ ตัวช่วยละลายเช่น Flora Solve Clear เรียนแนะนำใช้ผสมโดยไม่ต้องมีน้ำ เพื่อจะได้ไม่ต้องประสาน หรือทำการละลายให้เข้ากันคะ

ซึ่งโดยปกติ หากผสมโดยไม่มีน้ำ มักจะใช้เป็นเบส Alcohol แทน แต่เนื่องจากท่านสมาชิกเจาะจงว่าไม่ต้องการใช้ Alcohol ทีมงานเรียนแนะนำ ทดลองใช้ Fractionated Coconut Oil แทน ซึ่งเป็นน้ำมันเนื้อบางเบา และสามารถฉีดพ่นออกมาเป็นละออง ได้ นิยมใช้ในน้ำหอมสำหรับผู้เคร่งครัดศาสนาบางศาสนา ที่ไม่อนุญาติให้ผู้นับถือ สัมผัสกับแอลกอฮอลล์ คะ

3. จำเป็นต้องทำในรูปแบบ encapsulation ไหมครับเพื่อให้กลิ่นอยู่นาน เห็นที่ร้านมีสารห่อหุ้ม (ENCAPSULATION) จำหน่ายตั้งหลายตัว

การ Encapsulation ในกรณีนี้ อาจจะมีผล ต่อประสิทธิภาพ การป้องกันยุง เนื่องจาก Essential Oil อาจจะถูกปลดปล่อยออกมาในปริมาณที่น้อยเกินไปคะ หากต้องการให้มีประสิทธิภาพกันยุงยาวนานหน่อย เรียนแนะนำให้ใช้ Fixative เช่น Last Fix , Sugar Fix คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง