ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรกันแดด Tris-Biphenyl Triazine (Nano)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรกันแดด Tris-Biphenyl Triazine (Nano)

โพสต์โดย wepvyz » ศุกร์ เม.ย. 06, 2018 10:05 pm

จากสูตรตัวอย่างของ Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ครับ

ตัวอย่างสูตรกันแดดด้วย Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ที่ให้ค่า SPF 30, PA+++
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ
ขั้นตอนการผสม: ผสม 1 เข้ากับ 4 คนหรือปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกัน และเติม 2 คนหรือปั่นจนได้เนื้อครีมข้น และเติม 3 คนหรือปั่นให้เข้ากัน

1.จากสูตรนี้ อยากเพิ่มค่า PA ให้ได้ ++++ ขึ้นไป
ต้องเติมสารอะไร สัดส่วนกี่เปอร์เซ็นในสูตรครับ
เน้นที่เป็นของเหลว คนด้วยมือได้ครับ
ที่สนใจคือ Zinc Oxide 35nm Liquid ครับ
2.สูตรนี้ทาแล้วหน้าจะขาวขึ้นไหมครับ อยากได้แบบธรรมดาไม่มีสีเวลาทาครับ
wepvyz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรกันแดด Tris-Biphenyl Triazine (Nano)

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 09, 2018 3:38 pm

สวัสดีคะ

ตัวอย่างสูตรกันแดดด้วย Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ที่ให้ค่า SPF 30, PA+++
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ
ขั้นตอนการผสม: ผสม 1 เข้ากับ 4 คนหรือปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกัน และเติม 2 คนหรือปั่นจนได้เนื้อครีมข้น และเติม 3 คนหรือปั่นให้เข้ากัน

ขั้นตอนถูกต้องคะ

1.จากสูตรนี้ อยากเพิ่มค่า PA ให้ได้ ++++ ขึ้นไป
ต้องเติมสารอะไร สัดส่วนกี่เปอร์เซ็นในสูตรครับ
เน้นที่เป็นของเหลว คนด้วยมือได้ครับ
ที่สนใจคือ Zinc Oxide 35nm Liquid ครับ

นอกเหนือจาก Tris-Biphenyl Triazine (Nano) แล้ว ไม่มีส่วนผสมกันแดดไหน ที่สามารถคนด้วยมือและสามารถเกิดประสิทธิภาพได้เต็มที่ คะ สำหรับ Zinc Oxide 35nm Liquid จะต้องใช้เครื่องปั่น รวมถึงหากใช้ความร้อนระดับ 70องศา ช่วยด้วย จะยิ่งทำให้ประสิทธิภาพสมบูรณ์ขึ้นคะ

2.สูตรนี้ทาแล้วหน้าจะขาวขึ้นไหมครับ อยากได้แบบธรรมดาไม่มีสีเวลาทาครับ

หากเป็นกลุ่ม physical sunscreen (Zinc Oxide, titanium dioxide) จะต้องมีความขาวบ้าง โดยหากเลือกชนิดที่อนุภาคเล็กที่สุด ก็จะช่วยลดความขาวได้มากคะ แต่หากไม่ต้องการให้มีความขาวใดๆเลย ให้เลือกชนิด hybrid sunscreen หรือ chemical sunscreen แทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง