ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เกี่ยวกับสูตรที่มี vitamin c

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เกี่ยวกับสูตรที่มี vitamin c

โพสต์โดย k.nannapass » ศุกร์ เม.ย. 06, 2018 2:28 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามผู้รู้และทีมสตาฟว่าสูตรด้านล่างนี้สามารถทำได้มั้ยคะ
เน้นเรื่องความขาวใส

Vitamin C L-ascorbic acid ชนิด standard 15%
Vitamin E 1%
EDTA 0.2%
Xanthan Gum 2%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

เนื่องจากว่ามีโลชั่นอื่นที่ช่วยเพิ่มความชุ่มชื่นอยู่แล้ว
จึงไม่เน้นเรื่องความชุ่มชื่นในสูตรนี้ค่ะ

แล้วก็เน้นใช้หมดเร็วเพื่อเลี่ยง oxidation จึงไม่ใส่ Ferulic Acid ได้มั้ยคะ
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ต้องการสูตรที่ส่วนผสมน้อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
k.nannapass

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เกี่ยวกับสูตรที่มี vitamin c

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 08, 2018 5:09 pm

สวัสดีคะ

Xanthan Gum เรียนแนะนำให้ทดลองใช้เพียง 1% คะ การใช้ 2% จะเกิดความข้นที่มากเกินไปคะ

Vitamin E แนะนำที่ 0.1% คะ การใช้มากกว่านี้ จะทำให้สูตรเกิดความเหนอะหนะได้คะ

ส่วนอื่นๆสามารถผสมได้คะ แต่อายุของสูตรจะสั้น เนื่องจากเหตุผลตามที่ท่านสมาชิกทราบดีอยู่แล้วเรื่อง oxidation ของ Vitamin C เมื่ออยู่ในน้ำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง