ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการใช้ Water-Capsule™ (Water-in-Oil Cream)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการใช้ Water-Capsule™ (Water-in-Oil Cream)

โพสต์โดย kajohnyot.hir » เสาร์ มี.ค. 24, 2018 10:14 pm

สอบถามการใช้งาน Water-Capsule
ถ้าผมต้องการผสมน้ำมันในสูตร ~55-60% ผมต้องใช้อัตราส่วน Water-Capsule เท่าไหร่ครับเพื่ิไม่ให้เกิดการแยกชั้น และสามารถผสม Water-Capsule กับน้ำมันไว้ล่วงหน้าเลยได้รึป่าวครับ
ผมอยากได้เนื่อครีมที่ค่อนข้างเหลว มีเครื่องโฮโมจีไนเซอร์และ stirrer สำหรับผสมสารครับ
kajohnyot.hir

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Water-Capsule™ (Water-in-Oil Cream)

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 7:57 pm

สวัสดีคะ

Water-Capsule จะสามารถรองรับน้ำมันได้ไม่เกิน 20-25% เท่านั้นคะ

หากต้องการให้มีสัดส่วนของน้ำมันสูตร และเป็นสูตร Water-in-Oil แนะนำให้ใช้ Water-in-Oil EZ ซึ่งจะสามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดประมาณ 45% คะ

น้ำมันระดับ 55-60% ตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม ไม่สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ขอคำแนะนำการเลือกใช้ emulsifier. ครับ

โพสต์โดย kajohnyot.hir » เสาร์ มี.ค. 31, 2018 7:23 am

ผมมีสูตรที่อยากลองโดยใช้น้ำและน้ำมันใกล้เคียงกัน
สารน้ำประมาณ 40 ถึง 50 เปอร์เซนต์
ขอคำแนะนำชนิดและอัตราส่วนของ emlsifier ในสูตรหน่อยครับ
ตอนนี้ที่ผสมเจอแยกชั้นเป็นผิวบางๆอยู่ด้านบนครับ

Re: สอบถามการใช้ Water-Capsule™ (Water-in-Oil Cream)

โพสต์โดย kajohnyot.hir » เสาร์ มี.ค. 31, 2018 7:35 am

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าผมต้องการเพิ่มความสามารถในการกันน้ำให้มากขึ้นแต่ยังรักษาความเหลวของเนื้อครีมไว้ ควรเพิ่มสารอะไรเพื่อช่วยครับ

โพสต์โดย kajohnyot.hir » เสาร์ มี.ค. 31, 2018 8:08 am

ขอคำแนะนำสูตร ถ้าใช้ตามนี้ครับ
น้ำ 45%
น้ำมันชนิดเบา 45%
Water in Oil EZ 2.5%
Milk Lotion Maker 2.5%
Water guard 6%

Re: ขอคำแนะนำการเลือกใช้ emulsifier. ครับ

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 04, 2018 7:00 am

สวัสดีคะ

การใช้น้ำมันในสูตรถึงระดับ 40-50% ถือว่าเป็นระดับที่สูง และมักจะทำการประสานได้ยาก ซึ่งมักจะต้องมีการใช้ตัวช่วย และการใช้ตัวช่วยต่างๆเอง ก็มีข้อจำกัด ไม่ได้หมายถึงจะสำเร็จในทุกรูปแบบเสมอไปคะ

Milk Lotion Maker เป็นตัวประสานชนิด oil-in-water ที่สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดประมาณ 40%

Water-in-Oil EZ เป็นตัวประสานชนิด Water-in-Oil ที่สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดประมาณ 42-44%

ตัวช่วยเช่น ClayThick , Xanthan Gum จะสามารถช่วยให้สูตร oil-in-water มีความเสถียรมากขึ้นได้ และรับน้ำมันได้มากขึ้น

ตัวช่วยเช่น Oil-Fix จะสามารถช่วยให้สูตร Water-in-Oil มีความเสถียรมากขึ้นได้ และรับน้ำมันได้มากขึ้น

อัตราการประสานสูงสุด ที่เรียนแจ้งด้านบน ขึ้นอยู่กับชนิดของน้ำมัน และองค์ประกอบต่างๆในสูตรด้วยคะ

สำหรับการทดสอบนั้น น้ำมันแต่ละชนิด ประสานได้ยากน้อย แตกต่างกัน วิธีทางเดียวที่จะให้แน่ใจว่าสูตรที่ทำขึ้นมา มีความเสถียร ต้องทำการทดสอบ ดูว่ามีการแยกชั้นหรือไม่ โดยอาจจะเร่งการแยกชั้นได้ด้วยการเข้าเครื่อง Centrifuge หรืออาจจะทดลองตั้งทิ้งไว้เป็นระยะเวลาที่เหมาะสมภายใต้อุณหภูมิต่างๆ (5-50องศา) คะ

ทางออกอื่นๆ ท่านสมาชิกอาจจะลองให้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่า สาเหตุใด ถึงจำเป็นต้องใช้สัดส่วนของน้ำมันสูงถึงระดับนี้ ในสูตร ซึ่งทีมงานอาจจะสามารถแนะนำทางออกอื่นๆได้ และทำให้ทำสูตรได้ง่ายขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 04, 2018 7:05 am

สวัสดีคะ

ทีมงานได้ทำการรวมกระทู้ของท่านสมาชิก เนื่องจากเป็นเนื้อหาเกี่ยวโยงกัน ขอความกรุณาสอบถามภายในกระทู้เดียวกัน ด้วยคะ

ขอคำแนะนำสูตร ถ้าใช้ตามนี้ครับ
น้ำ 45%
Water in Oil EZ 2.5%
Milk Lotion Maker 2.5%
Water guard 6%

Water-in-Oil EZ ไม่ใช้ร่วมกับ Milk Lotion Maker คะ เป็นคนละระบบกันคะ เลือกใช้เพียงอย่างเดียวคะ

สูตรรูปแบบดังนี้ มีความเป็นไปได้คะ

1.

น้ำ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Water in Oil EZ 4%
Oil-Fix™ (Water-in-Oil Stabilizer) 1%

หรือ

2.

น้ำ ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Milk Lotion Maker 5%
ClayThick Ready 10% หรือ Xanthan Gum 0.5%

ทั้ง 2 สูตร อย่าลืมสารกันเสียคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง