ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสมโลชั่นบำรุงผิวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามการผสมโลชั่นบำรุงผิวค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ เม.ย. 20, 2018 5:39 pm

- จากสูตรจะใช้ Vitamin E (Tocopheryl) 0.1% ถ้าไม่มีเครื่องชั่ง หรือตวงที่ละเอียดขนาดนั้น แล้วต้องการผสมโลชั่น 100 ml. จะใช้ Vitamin E (Tocopheryl) ประมาณ 2 หยดดรอปเปอร์ไม๊ค่ะ

- ถ้าต้องการใส่โลชั่นในกระปุกครีม ใช้สารกันเสีย Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% เหมาะสมไม๊ค่ะ

- ถ้าใช้น้ำดอกกุหลาบ 30% ในสูตร จะสามารถช่วยลดกลิ่นสารตัวอื่นๆได้ไม๊ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสมโลชั่นบำรุงผิวค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 24, 2018 10:56 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรจะใช้ Vitamin E (Tocopheryl) 0.1% ถ้าไม่มีเครื่องชั่ง หรือตวงที่ละเอียดขนาดนั้น แล้วต้องการผสมโลชั่น 100 ml. จะใช้ Vitamin E (Tocopheryl) ประมาณ 2 หยดดรอปเปอร์ไม๊ค่ะ

การใช้ dropper หยด จะไม่สามารถควบคุมน้ำหนัก และไม่ทราบน้ำหนักจริง ได้เลยคะ ทีมงานไม่แนะนำคะ

อย่างไรก็ตาม เนื่องจาก การใช้ Vitamin E เกินกว่าที่กำหนด ไม่ได้เป็นอันตรายใดๆต่อผิว เพียงแค่จะเกิดปัญหาความเหนอะหนะ และสูตรไม่สามารถซึมเข้าสู่ผิวได้ง่าย การเติมเกินกว่ากำหนด จึงไม่น่ากลัวและเป็นอันตราย เหมือนกับส่วนผสมอื่นๆ เช่น สารกันเสีย คะ

- ถ้าต้องการใส่โลชั่นในกระปุกครีม ใช้สารกันเสีย Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1% เหมาะสมไม๊ค่ะ

สามารถทำได้คะ

- ถ้าใช้น้ำดอกกุหลาบ 30% ในสูตร จะสามารถช่วยลดกลิ่นสารตัวอื่นๆได้ไม๊ค่ะ

หากพบว่าสูตรมีกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ ซึ่งอาจจะมาจากส่วนผสมต่างๆ ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Odor-Kill™ 0.5-1.0% เพื่อดับกลิ่นใดๆในสูตรคะ แต่ผลข้างเคียงคือ หากสูตรมีการเติมน้ำหอม กลิ่นน้ำหอมก็จะถูกดับไปด้วยคะ

การใช้ น้ำดอกกุหลาบ แทนน้ำของสูตร ก็จะสามารถทำให้เกิดกลิ่นหอม ซึ่งอาจจะมากลบกลิ่นที่ไม่ต้องการ ในสูตรได้ เช่นกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 1:48 pm

ทางบริษัทมี alcohol ที่ใช้ล้างฆ่าเชื้อโรคพวกอุปกรณ์ผสมครีม ขวดใส่ครีม ไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:51 pm

สวัสดีคะ

Ethyl Alcohol คลิ๊กที่ชื่อ ได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ มิ.ย. 08, 2018 5:33 pm

- ถ้ามีเบสโลชั่นบำรุงผิวกายสำเร็จรูป แล้วต้องการเติมสาร active เพิ่มลงไปได้ไม๊ค่ะ

ส่วนผสมของเบสโลชั่นสำเร็จรูปค่ะ
Ingredient :
Aqua (Water)*, Oryza Sativa (Rice) Bran Oil*, glycerin*, Cetearyl Alcohol*, Caprylic/capric triglyceride*, Dimethicone, Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Oil*, Butyrospermum Parkii (shea butter)**, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Oil*, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil*, Theobroma Cacao (Cocoa) Seed Butter*, Rosa Damascena (Rose) Flower Water**, Lauryl Glucoside*, Polyglyceryl-2 Dipolyhydroxystearate*, Centella Asiatica (Centella) Leaf Extract*, Ammonium Acryloyldimethyltaurate/VP Copolymer, Cetearyl Wheat Straw Glycosides*, Tocopheryl Acetate, Propylene Glycol, Benzyl Alcohol*, Salicylic Acid*, Sorbic Acid*

- สาร active นี้ มีตัวไหนสามารถเพิ่มลงไปในเบสโลชั่นสำเร็จรูปได้บ้าง แล้วเพิ่มลงไปยังไงค่ะ
1.Double Hyaluron Liquid
2.Panthenol (Pro Vitamin B5)
3.WaterLock
4.Willow Bark Extract
5.FruitPeel
6.Pumpkin Renew™
7.MOIST24
8.MOIST72
9.Soy Extract
10.Natural Moisturizing Amino Acids
11.TreMoisture™ (Trehalose)
12.Safe-B3
13.GlucoBright
14.Wild Yam Extract
15.BaicaVital
16.Pitera
17.Yeast Radiance
18.Phytosterols
19.Rhamnose
20.Cerasoft™ (Synthetic Ceramide)
21.SKIN-DEFENSE V

- แล้วถ้าผสมสาร active โดยใช้ Satin Cream Maker ทำให้เป็นเนื้อครีมก่อน แล้วเอาผสมลงไปในเบสโลชั่นสำเร็จรูปจะได้ไม๊ค่ะ เนื้อครีมจะเข้ากันได้ไม๊ค่ะ แล้วต้องใส่สารกันเสียในส่วนสาร active ที่ผสมไม๊ค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 13, 2018 8:15 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมทุกรายการ ยกเว้น รายการที่ 10.Natural Moisturizing Amino Acids สามารถเติมลงในสูตรโลชั่น ที่ท่านสมาชิกสอบถาม ได้คะ

*แต่* การเติมส่วนผสมในปริมาณมาก ลงในเบส จะทำให้เบสอ่อนตัว-เหลวตัว-เจือจาง ลงมาก จึงไม่แนะนำคะ

ท่านสมาชิกจะสามารถเติมส่วนผสมต่างๆที่ไม่ใช่รายการที่ 10 ลงในเบสโลชั่นได้ แต่ไม่ควรเกิน 10% ของเบสโลชั่น คะ

หากต้องการเติมมากกว่านั้น ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกผสมเบสขึ้นมาใหม่ และคำนวนส่วนผสมต่างๆรวมเข้าไปในสูตร จะเหมาะสมกว่าคะ

แล้วต้องใส่สารกันเสียในส่วนสาร active ที่ผสมไม๊ค่ะ

เบสโลชั่นดังกล่าวมีสารกันเสียอยู่แล้ว จึงไม่ต้องเติมสารกันเสียเพิ่มเข้าไปอีก [ในกรณีที่ไม่ได้เติมส่วนผสมเกิน 10% ตามที่ทีมงานเรียนแนะนำคะ]
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2018 2:18 pm

- Odor-Kill สามารถช่วยลดกลิ่นของน้ำมันธรรมชาติได้ไม๊ค่ะ
modtanoy21

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 27, 2018 11:06 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้ แต่สูตรจะต้องมีน้ำ เป็นองค์ประกอบคะ เนื่องจาก Odor-Kill ละลายในน้ำคะ
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ก.ค. 04, 2018 4:20 pm

ถ้าในสูตรโลชั่นบำรุงผิวกาย มีการใช้ Pitera , Double Hyaluron Liquid , Snail Secretion ซึ่งตัวสารมีการใส่สารกันเสียมาด้วยแล้ว จะสามารถใช้ PaeoniaPreserve™ เป็นสารกันเสียในสูตรได้ไม๊ค่ะ เวลาทำโลชั่นแต่ละครั้งจะใช้ได้ประมาณ 2 อาทิตยค่ะ

modtanoy21

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 06, 2018 9:34 pm

สวัสดีคะ

ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียแล้วคะ เนื่องจากโลชั่นเดิมมีสารกันเสียอยู่แล้ว และ ส่วนผสมทั้ง 3 รายการนี้ ก็มีสารกันเสียอ่อนๆ มาจากโรงงานแล้วเช่นกันคะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง