ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมกันแดด

โพสต์โดย gana41193 » เสาร์ มี.ค. 24, 2018 9:46 am

รบกวนตรวจสอบสูตรครีมกันแดด ให้หน่อยครับ ต้องการสูตรที่มีผลิตภัณฑ์เนื้อครีม บางเบา เกลี่ยงาน ระเหยเร็ว ไม่เหนอะหนะ ไม่มัน ไม่ขาววอก และไม่ก่อให้เกิดการอุดตัน ครับ

1.Titanium Dioxide 30nm SilkTouch 15%
2.Zinc Oxide 35nm Liquid 20%
3.Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 10%
4.LipidSoft CC 5%
5.Warp Cream Maker? 7%
6.Methyl Gluceth-20 5%
7.Silybum Marianum Extract (Milk Thistle, Silymarin) 3%
8.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
9.water 34%

ขั้นตอนการผสม
1. นำ 1+2+3+4 มาปั่นให้เข้ากัน เป็น A
2. นำ 6+7+8+9 มาผสมจนเป็นเนื้อเดียวกัน เป็น B
3. นำ A ผสมกับ 5 ปั่นผสมจนเข้ากันดี เป็น C
4. เติม B ลงใน C แล้วค่อยๆปั่นเป็นเนื้อครีม

ขอสอบถามดังนี้นะครับ
1.ขั้นตอนผสมที่แจ้ง ถูกต้องมั้ยครับ ควรปรับอัตราส่วนผสมอะไรอีกมั้ย
2. ถ้าผมต้องการให้ครีมบางเบามากกว่านี้ สามารถใช้ Dimethicone 1Secs ได้มั้ยครับ
แล้วควรใช้ที่ กี่ % จึงจะเหมากับสูตรนี้ รวมถึงจำเป็นต้องเติม SiliSolve (ประสานน้ำ-ซิลิโคน)
ด้วยมั้ยคับ (เพราะเห็นว่าใช้ Warp Cream Makerในการประสานแล้ว)
3.ในการปั่นเนื้อครีม สามารถใช้เครื่องตีขนมแบบมือจับ ปั่นผสมได้มั้ยครับ
4.ตัวครีมมีโอกาสก่อให้เกิดการอุดตันได้มั้ยครับ
5.ถ้าหลังจากผสมแล้ว ตัวเนื้อครีม มีความเหลว หรือหนืดมากไป ผมควรเพิ่ม-ลด ส่วนผสมไหนครับ เพื่อที่จะปรับสุตรให้ได้พอดี
gana41193

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมกันแดด

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 9:57 am

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหา 2 ประการคะ

1. Warp Cream Maker จำเป็นต้องใช้เครื่องปั่น ที่มีหัวปั่นในลักษณะที่สร้างแรงกระแทกต่อเนื้อสูตรได้มากคะ ทีมงานเรียนแนะนำ หากท่านสมาชิกมีเครื่องปั่นธรรมดา ซึ่งไม่ได้ออกแบบมาสำหรับการปั่นครีม ให้เลือกใช้ Milk Lotion Maker ในสูตรนี้ ซึ่งจะสามารถประสานน้ำมันได้สูงสุด 40% คะ

2. สัดส่วนของน้ำมัน ในสูตรนี้ สูงจนเกินไป สูตรจะเกิดการแยกชั้นในระยะยาว หรือ อาจจะประสานได้ไม่สำเร็จตั้งแต่เริ่มต้น

3. หากต้องการเน้นความบางเบา ให้ตัดส่วนผสมบำรุงผิวใดๆออก ร่วมถึง ลดการใช้สารกันแดดในปริมาณที่สูงจนเกินไปคะ

ทีมงานปรับแต่งสูตรให้ใหม่ ดังนี้คะ

1.Titanium Dioxide 30nm SilkTouch 10%
2.Zinc Oxide 35nm Liquid 20%
3.Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 10% [รายการนี้ สามารถเปลี่ยนไปใช้ Dimethicone 1Secs ได้คะ แต่ในขั้นตอนการผสม จะต้องทำด้วยความรวดเร็วมากยิ่งขึ้น เนื่องจาก หากให้ความร้อนและปั่นนานจนเกินไป จะระเหยออกไปได้มาก หากเป็นมือใหม่ แนะนำให้เริ่มต้นจาก Cyclomethicone หรือ Trisiloxane ก่อนคะ]
4.Milk Lotion Maker 3%
5.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
6.water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

ขั้นตอนการผสม ให้ผสมส่วนของน้ำมันคือ 1+2+3+4 ให้เข้ากัน โดยใช้ความร้อนประมาณ 70องศา อุ่นให้ละลายและปั่นเข้ากัน จากนั้น เตรียมส่วนของน้ำ 5+6 ผสมเข้ากัน และนำไปอุ่นให้ได้อุณหภูมิใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน แล้วค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน ปั่นให้เข้ากัน (ค่อยๆเติมทีละนิดและปั่นต่อเนื่อง เมื่อเข้ากันดีแล้วจึงเติมเพิ่ม)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย gana41193 » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2018 9:01 pm

คือหลังจากที่ผมผสมเสร็จแล้ว.เมื่อลองใช้ ตัวครีมมีความเหนียว เมื่อเกลี่ยเสร็จ เป็นตามภาพแนบเลยคับ จึงอยากสอบถามว่า ถ้าผมต้องการลดความวอกของตัวครีม ผมต้องทำไงบ้างครับ
ไฟล์แนป
IMG_20180517_204817_520.jpg (914.99 KiB) เปิดดู 1130 ครั้ง
gana41193

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ค. 20, 2018 4:42 pm

สวัสดีคะ

สามารถปรับสูตรได้ 2 ทาง คะ

1. เพิ่ม emollient ที่ไม่สามารถระเหยได้ หรือ Silicone ที่ไม่สามารถระเหยได้ เพื่อให้สูตรไม่แห้งอยู่บนผิวคะ

หากเป็น emollient เลือกใช้ LipidSoft CC ตามที่ท่านสมาชิกเคยเลือกไว้ก็ได้คะ

หากเป็น Silicone สามารถเลือกใช้ Dimethicone รุ่นใดๆ ได้คะ

เลือกใช้ทั้ง 2 อย่าง หรือเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ได้คะ โดยทดลองเริ่มต้นเพียงเล็กน้อยก่อนเช่นที่ 3% คะ เนื่องจากการใช้ในปริมาณสูง มีโอกาสทำให้สูตรเหนอะหนะได้คะ หากพบว่ายังมีคราบมากอยู่ ก็ค่อยเพิ่มขึ้น (โดยก็ต้องระวังที่จะเพิ่มมากเกินไปจนทำให้สูตรเหนอะหนะ)

2. เปลี่ยนการใช้ Titanium Dioxide 30nm SilkTouch เป็น Titanium Dioxide 15nm Liquid แทนคะ เนื่องจาก Titanium Dioxide 15nm Liquid จะมีความขาวน้อยกว่า Titanium Dioxide 30nm SilkTouch คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง