ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำไมใส่วิตามินซีไปเจลละลายกลายเป็นน้ำคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำไมใส่วิตามินซีไปเจลละลายกลายเป็นน้ำคะ

โพสต์โดย ssper1997 » อังคาร มี.ค. 20, 2018 11:47 pm

ตอนแรกสร้างเสื้อเจลพอใส่ผงวิตามินซีไปเจลที่สร้างมาละลายหายไปเลยค่ะ
ส่วนผสมที่ใช้
น้ำกลั่น 20ml
glycerin 10ml
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) 15%
Safe-B3™ 5%
Panthenol (Pro Vitamin B5) 5%
Tea Tree Oil (Australian - Water Soluble) 1%
Carbomer 1%
Triethanolamine 0.5%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
เป็นเพราะอะไรคะ มีทางแก้ไขไหมคะ
ssper1997

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

-

โพสต์โดย ssper1997 » พุธ มี.ค. 21, 2018 9:22 pm

-
ssper1997

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

Re: ทำไมใส่วิตามินซีไปเจลละลายกลายเป็นน้ำคะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 26, 2018 8:18 am

สวัสดีคะ

Carbomer ไม่สามารถทนความเป็นกรด หรือค่า pH ต่ำได้คะ

สูตรมีการใช้ Vitamin C ชนิด ascorbic acid ซึ่งมีลักษณะเป็นกรด และทำให้สูตรมีค่า pH ต่ำ และให้เนื้อเจลเกิดป้ญหาคะ

สูตรโดยรวม มี ปัญหา 2 ด้านคะ

1. การเลือกใช้ Carbomer ไม่สามารถใช้ในลักษณะนี้ได้ กรุณาเลือกใช้ Gel Maker ที่สามารถทนความเป็นกรด เช่น Pro Polymer แทนคะ

2. Vitamin C ชนิด ascorbic acid ไม่สามารถใช้ในสูตรลักษณะนี้ได้ เนื่องจากไม่เสถียรในสูตรน้ำ ท่านสมาชิกสามารถศึกษาข้อจำกัดการใช้ ascorbic acid ได้จากบนหน้าเวป รายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ

สำหรับสูตรนี้ หากต้องการแก้ไขดัดแปลงให้น้อยที่สุด และสามารถผสมขึ้นมาเป็นสูตรได้ เรียนแนะนำให้เปลี่ยน Vitamin C ชนิด ascorbic acid เป็น Ethyl Ascorbic acid ซึ่งจะเป็น Vitamin C ชนิดที่มีความเสถียร อยู่ในน้ำ ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ทำไมใส่วิตามินซีไปเจลละลายกลายเป็นน้ำคะ

โพสต์โดย nungning501 » จันทร์ มี.ค. 26, 2018 4:32 pm

สวัสดีค่ะ
ใช้ propolymer ด้วยแล้วค่ะ เจลโดนวิตามินซีวางทิ้งไว้ข้ามวันเหลวเป็นน้ำเรยค่ะ รบกวนอาดีช่วยแนะนำด้วยนะคะ
สูตรที่ใช้มี propolymer ของที่ซื้อกับมายสกิน 1-5% บวกน้ำ และกันเสียค่ะ
nungning501

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย nungning501 » จันทร์ มี.ค. 26, 2018 4:34 pm

ส่วน aristoflex HMB or AVC or Carbomer นี่ใช้ไม่ได้ใหญ่เลยค่ะ ทนกรดวิตามินซีไม่ได้เรยค่ะ
มี Gel Maker หรือสูตรไหนแนะนำมั้ยคะ ขอบคุณมากๆค่าาา
nungning501

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 8:54 pm

สวัสดีคะ

จากประวัติการสั่งซื้อ พบว่า ท่านสมาชิกเคยสั่งซื้อ AnyGel

ให้ใช้ AnyGel 1% สร้างเนื้อเจล แทนคะ

เมื่อผสมเสร็จ รบกวนท่านสมาชิก วัดค่า pH และแจ้งทีมงานอีกครั้งด้วยคะ โดยหาก pH อยู่ไม่ต่ำกว่า 2 ก็จะไม่มีปัญหานี้ ทั้งนี้ ทีมงานรับทราบข้อมูลเพียงว่า ในสูตร ท่านสมาชิกมี Vitamin C ชนิด L-ascorbic acid และ น้ำ เพียงเท่านี้นะคะ หากมีส่วนผสมอื่นๆด้วย กรุณาแจ้งทั้งหมด เพื่อให้ทีมงานตรวจสอบว่า ไม่มีส่วนผสมใด ที่จะทำให้เกิดปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง