ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำในการปรับปรุงผลิตภัณฑ์ ให้ผลพอใจแต่เหนอะหนะมาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำในการปรับปรุงผลิตภัณฑ์ ให้ผลพอใจแต่เหนอะหนะมาก

โพสต์โดย chayapop18909 » อาทิตย์ มี.ค. 18, 2018 4:17 am

ตอนนี้ผมทำเจลทาสิวใช้อยู่ครับ (ลักษณะผิวเป็นสิวทั้งอุดตันและอักเสบ มีผิวมัน) สูตรที่ใช้ปัจจุบันเป็นดังนี้ครับเป็นลักษณะเนื้อเจล

HEC (HydroxyethylCellulose)
Encapsulated Salicylic Acid Liquid 6.6 % (ตอนแรกสั่งมาผิด ไม่รู้ว่าแบบผงเหมาะกว่าสำหรับสูตรทาทิ้งไว้ แต่ใช้แล้วก็ไม่มีปัญหาระคายเคืองอะไรนะครับ)
Niacinamide (B3) 4%
Green Tea Extract 3% .
Panthenol 0.5%
glycerine 3%
Sodium PCA 0.5%
Phenoxyethanol 0.4%
Purified Water qs to 100%

ผลลัพธ์ด้านการรักษาสิวปัจจุบันค่อนข้างเป็นที่พอใจแล้วครับกับแอคทีฟสูตรนี้ แต่มีปัญหาคือเมื่อทาเจลลงบนผิวถึงแม้จะเกลี่ยได้ง่ายแต่มันทิ้งความเหนอะหนะบนผิวไว้นานมาก เลยอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการปรับปรุงสูตรเพื่อลด/แก้ไข ปัญหาดังกล่าวครับ จากที่ศึกษาดูจากสารในเว็บคิดว่าสารที่น่าจะช่วยเรื่องปัญหานี้ได้น่าจะอยู่ใน3 หมวดนี้และที่มีในใจจากที่อ่านเว็บตอนนี้คือ 1.กลุ่มเพิ่มความนุ่มลื่น / ปรับผิวสัมผัส > เล็ง Silica 2.กลุ่มซิลิโคน (Silicone) < เล็ง Dimethicone ไว้ 3. กลุ่มเพิ่มความนุ่มลื่น emollient (ESTER) < เล็ง Neopentyl Glycol Diheptanoate ไว้
เลยขอคำแนะนำครับว่า สำหรับสูตรตำรับและลักษณะผิวของผมเหมาะกับสารกลุ่มไหนครับ แล้วควรจะเลือกกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งหรือสามารถผสมกันดีครับ

***สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ในเว็บเขียนคำอธิบาย Dimethicone (Very Light, Low-Odor) ไว้ว่า "ไดเมทิโคน ชนิดพิเศษ มีเนื้อเบาใกล้เคียง Cyclomethicone แต่ไม่ระเหย " แต่คำอธิบายเปรียบเทียบเกี่ยวกับการระเหยเขียนไว้ว่า "เรียงตามลำดับการระเหยช้าไปเร็ว: Cyclomethicone , Dimethicone ชนิด Very Light , Trisiloxane , Dimethicone 1Secs" เลยสงสัยนะครับว่าในเมื่อเขียนว่าไดเมติโคนไม่ระเหยเหมือนไซโคลเมดติโคน แล้วทำไมการเรียงลำดับระเหยถึงเรียงให้ Cyclomethicone ระเหยช้ากว่า Dimethicone ชนิด Very Light ละครับ
chayapop18909

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำในการปรับปรุงผลิตภัณฑ์ ให้ผลพอใจแต่เหนอะหนะมาก

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2018 8:00 pm

สวัสดีคะ

แต่มีปัญหาคือเมื่อทาเจลลงบนผิวถึงแม้จะเกลี่ยได้ง่ายแต่มันทิ้งความเหนอะหนะบนผิวไว้นานมาก

เป็นลักษณะปกติของ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) ซึ่งเป็นสารที่เหนอะหนะคะ

การแก้ปัญหา ทีมงานเรียนแนะนำ 2 ทาง คือ 1. ลดอัตราการใช้ลง 2. ทดลองใช้ emollient ตามที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ ในสูตร แต่จะช่วยได้ในระดับที่จำกัดคะ

1.กลุ่มเพิ่มความนุ่มลื่น / ปรับผิวสัมผัส > เล็ง Silica 2.กลุ่มซิลิโคน (Silicone) < เล็ง Dimethicone ไว้ 3. กลุ่มเพิ่มความนุ่มลื่น emollient (ESTER) < เล็ง Neopentyl Glycol Diheptanoate ไว้

ท่านสมาชิกจะไม่สามารถใช้ emollient ชนิดที่เป็นของเหลว ได้ เนื่องจาก สูตรไม่มีสารประสานน้ำ-น้ำมัน โดย emollient เหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็นกลุ่ม LipidSoft / Ester หรือ Silicone ต้องมีการประสานให้เข้ากับส่วนของน้ำ ในสูตร คะ จึงเหลือเพียงตัวเลือก emollient ที่เป็นผง เช่น MatteSilica , SelectSorb หรืออื่นๆคะ

***สอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ในเว็บเขียนคำอธิบาย Dimethicone (Very Light, Low-Odor) ไว้ว่า "ไดเมทิโคน ชนิดพิเศษ มีเนื้อเบาใกล้เคียง Cyclomethicone แต่ไม่ระเหย " แต่คำอธิบายเปรียบเทียบเกี่ยวกับการระเหยเขียนไว้ว่า "เรียงตามลำดับการระเหยช้าไปเร็ว: Cyclomethicone , Dimethicone ชนิด Very Light , Trisiloxane , Dimethicone 1Secs" เลยสงสัยนะครับว่าในเมื่อเขียนว่าไดเมติโคนไม่ระเหยเหมือนไซโคลเมดติโคน แล้วทำไมการเรียงลำดับระเหยถึงเรียงให้ Cyclomethicone ระเหยช้ากว่า Dimethicone ชนิด Very Light ละครับ

ทีมงานขออภัยที่ข้อมูลผิดพลาดคะ

Dimethicone (Very Light, Low-Odor) จะไม่ระเหยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง