ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Vitamin C ,Mandalic Acid, La Mer

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Vitamin C ,Mandalic Acid, La Mer

โพสต์โดย dew-everything » ศุกร์ มี.ค. 16, 2018 4:50 pm

สวัสดีค่ะ
สภาพผิวมัน แต่ระคายเคืองง่าย ผิวบางเห็นเส้นเลือด กำลังรักษาสิวค่ะ ตอนนี้ใช้BHA กับTest Aloe Vera Gel ของทางเว็บอยู่ค่ะ
ในอนาคตสนใจอยากใช้ Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum ค่ะ
แต่ต้องการใช้ทั้งBHA 1% , Mandelic Acid 5% (ไว้ป้องกันสิวค่ะ) ใช้ทั้ง3รายการนี้จะรุนแรงกับผิวเกินไปมั้ยคะ

อีกหนึ่งคำถามนะคะ

ช่วงที่รักษาสิวเคยใช้ La Mer The Treatment Lotion ช่วยเรืองผิวหยาบกร้านได้พอสมควรเลยค่ะ ผิวอิ่มน้ำ ไม่เบิร์นแดง แต่ว่าไม่ชอบตรงที่ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง ผิวจะมันขึ้น รู้สึกเหนอะหนะ (ใช้กลางคืน+นอนห้องแอร์) กลัวสิวขึ้นเพิ่มค่ะ รบกวนช่วยปรับส่วนผสมทั้งหมดให้เหมาะกับสภาพผิวและสำหรับใช้เฉพาะกลางคืน ขอบคุณมากๆค่ะ

Declustered Water (+)\Aqua\Eau De-Structuree (+), Declustered Water (-)\Aqua\Eau De-Structuree (-), Algae (Seaweed) Extract, glycerin, Methyl Gluceth-20, Bis-Peg-18 Methyl Ether Dimethyl Silane, Yeast Extract\Faex\Extrait De Levure, Sucrose, Glycereth-26, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Oil, Medicago Sativa (Alfalfa) Seed Powder, Helianthus Annuus (Sunflower) Seedcake, Prunus Amygdalus Dulcis (Sweet Almond) Seed Meal, Eucalyptus Globulus (Eucalyptus) Leaf Oil, Sodium Gluconate, Copper Gluconate, Calcium Gluconate, Magnesium Gluconate, Zinc Gluconate, Tocopheryl Succinate, Niacin, Sesamum Indicum (Sesame) Seed Powder, Citrus Aurantifolia (Lime) Peel Extract, Glycine Soja (Soybean) Seed Extract, Laminaria Digitata Extract, Palmaria Palmata Extract, Codium Tomentosum Extract, Laminaria Saccharina Extract, Sea Salt\Maris Sal\Sel Marin, Plankton Extract, caffeine, Polyquaternium-51, Lecithin, Butylene Glycol, Dipotassium Glycyrrhizate, Glycine Soja (Soybean) Protein, Tourmaline, Acetyl Hexapeptide-8, Glycosaminoglycans, Peg-8, Sodium Hyaluronate, Alcaligenes Polysaccharides, Sodium PCA, Urea, Ppg-5-Ceteth-20, Jojoba Wax Peg-120 Esters, Polysorbate 20, Hexylene Glycol, pentylene glycol, Potassium Sorbate, Trehalose, Caprylyl Glycol, Hydroxypropyl Cyclodextrin, Fragrance (Parfum), Disodium EDTA, limonene, Geraniol, Linalool, Hydroxycitronellal, Citronellol, Phenoxyethanol.
dew-everything

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Vitamin C ,Mandalic Acid, La Mer

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 21, 2018 2:35 am

สวัสดีคะ

ในอนาคตสนใจอยากใช้ Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum ค่ะ
แต่ต้องการใช้ทั้งBHA 1% , Mandelic Acid 5% (ไว้ป้องกันสิวค่ะ) ใช้ทั้ง3รายการนี้จะรุนแรงกับผิวเกินไปมั้ยคะ

ลักษณะผิวที่กำลังระคายเคือง หรือระคายเคืองง่าย บอบบาง ให้ระวังการใช้ Vitamin C , BHA , Mandelic Acid หรือ AHA ชนิดใดๆ คะ

การระมัดระวัง ไม่ได้หมายถึง ไม่สามารถใช้ได้เลย แต่ให้ค่อยๆใช้ในระดับต่ำ และหากผิวมีการตอบสนองที่ดี ก็ให้ค่อยๆปรับเพิ่มการใช้มากขึ้นทีละเล็กน้อย และคอยสังเกตุการตอบสนองของผิวอย่างต่อเนื่อง หากเมื่อพบว่ามีการระคายเคืองเกิดขึ้น ก็ให้ชะลอ หรือปรับลดการใช้ลง ผิวจะสามารถรับได้มากยิ่งขึ้นเรื่อยๆ คะ

ทีมงานเองไม่สามารถบอกได้ว่า ระดับใด ที่จะรุนแรงเกินไป หรือเหมาะสมต่อผิวท่านสมาชิกคะ มีผู้ใช้จำนวนหนึ่ง ไม่สามารถรับการระคายเคืองของ Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum ได้ และเมื่อใช้จะเกิดอาการแดงบนผิว และสุดท้ายต้องหยุดใช้ หรือปรับลดความถี่การใช้คะ

ช่วงที่รักษาสิวเคยใช้ La Mer The Treatment Lotion ช่วยเรืองผิวหยาบกร้านได้พอสมควรเลยค่ะ ผิวอิ่มน้ำ ไม่เบิร์นแดง แต่ว่าไม่ชอบตรงที่ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง ผิวจะมันขึ้น รู้สึกเหนอะหนะ (ใช้กลางคืน+นอนห้องแอร์) กลัวสิวขึ้นเพิ่มค่ะ รบกวนช่วยปรับส่วนผสมทั้งหมดให้เหมาะกับสภาพผิวและสำหรับใช้เฉพาะกลางคืน ขอบคุณมากๆค่ะ

ท่านสมาชิกสามารถคลิ๊กดูส่วนผสม ที่ระบบได้สร้าง link ให้อัตโนมัติ และนำมาสร้างสูตรที่เหมาะกับผิวท่านสมาชิกได้ โดยส่วนผสมรายการที่บริษัทไม่มีจำหน่าย (ระบบไม่ได้สร้าง link ให้อัตโนมัติ) อาจจะเลือกส่วนผสมอื่นๆทดแทนคะ โดยส่วนผสมรายการเหล่านี้ บริษัทจะมีนำเข้ามาจำหน่ายในเดือนหน้านี้คะ: Sodium Gluconate, Copper Gluconate, Calcium Gluconate, Magnesium Gluconate, Zinc Gluconate
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Vitamin C ,Mandalic Acid, La Mer

โพสต์โดย dew-everything » พุธ มี.ค. 21, 2018 8:50 pm

ขอบคุณค่ะ :D

Pure Aloe Vera Gel ที่ใช้อยู่ตอนนี้ มีส่วนผสมของ L-Carnitine (Carnitine)
ช่วยผลัดเซลล์ผิวอย่างอ่อนโยน ใช้แล้วดีเลยค่ะ ไม่แพ้ รู้สึกว่าผิวหน้าดีขึ้นแบบเห็นได้ชัดเลยค่ะ

ถ้าจะใช้ตัวผลัดเซลล์ผิวแบบอ่อนโยน Pumpkin Renew แทน BHA ได้ใช่มั้ยคะ
สูตรที่จะทำนะคะ
ขนาด 100 กรัม
Water
Pumpkin Renew 5%
Pro Polymer 1%
Reservoir-Tech 3%
Mild Preserved Eco 1%

อยากได้กันแดดเนื้อบางเบา สำหรับผิวมัน ไม่อุดตันผิวค่ะ
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ

ตามสูตรจากทางเว็บนะคะ เปลี่ยน Light Cream Maker เป็น Milk Lotion Maker แทนได้มั้ยคะ
และเพิ่ม LipidSoft Lite 1% ให้นุ่มลื่นเกลี่ยง่ายค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 26, 2018 8:11 am

สวัสดีคะ

สามารถผสมได้คะ

อยากได้กันแดดเนื้อบางเบา สำหรับผิวมัน ไม่อุดตันผิวค่ะ
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ

ตามสูตรจากทางเว็บนะคะ เปลี่ยน Light Cream Maker เป็น Milk Lotion Maker แทนได้มั้ยคะ
และเพิ่ม LipidSoft Lite 1% ให้นุ่มลื่นเกลี่ยง่ายค่ะ

สามารถทำได้คะ Milk Lotion Maker จะต้องใช้ในอัตรา 3-4% คะ

สามารถเพิ่ม LipidSoft Lite ได้คะ แต่ Milk Lotion Maker ต้องใช้ความร้อนในการผสมคะ โดยส่วนผสมทุกรายการในสูตรสามารถทนความร้อนได้คะ
staff

โพสต์โดย dew-everything » อังคาร มี.ค. 27, 2018 12:11 am

ขอบคุณทีมงานมากๆนะคะ^^

เพื่อประสิทธิภาพที่ดีของกันแดด ควรใช้ความร้อนในการผสมใช่มั้ยคะ

Repair Activator สินค้าจะเข้าเมื่อไรคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 11:01 pm

สวัสดีคะ

เพื่อประสิทธิภาพที่ดีของกันแดด ควรใช้ความร้อนในการผสมใช่มั้ยคะ

ไม่เสมอไปคะ

หากเป็น Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อน และหากมีการใช้ความร้อน ก็ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพการกันแดดสูงขึ้นคะ

ขึ้นอยู่กับส่วนผสมกันแดดที่เลือกใช้คะ ว่าควร(หรือบางกรณี จำเป็น) ที่จะต้องใช้ความร้อนในขั้นตอนหรือไม่

Repair Activator สินค้าจะเข้าเมื่อไรคะ

สินค้าจะถึงไทยก่อนสงกรานต์คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง