ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตร Alpha Lipoic Acid 5% ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตร Alpha Lipoic Acid 5% ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » อาทิตย์ มี.ค. 04, 2018 2:03 pm

สอบถามเกี่ยวกับสูตรของ The Ordin*** Alpha Lipoic Acid 5% หน่อยค่ะ
โดยผลิตภัณฑ์ตัวนี้ระบุว่ามี Ingredients เพียง 2 ตัวคือ
Propanediol, Thioctic Acid (แสดงว่าเค้าใช้ Propanediol = 95%)

เลยอยากถามว่าถ้าใช้ serum ที่มี Propanediol 95% จะเกิดผลเสียอะไรมั๊ยคะ :?:
เพราะในเวปแนะนำว่าไม่ควรใช้ Propanediol เกิน 20%

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร Alpha Lipoic Acid 5% ค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 05, 2018 8:05 pm

สวัสดีคะ

Propanediol ไม่ได้ระคายเคือวผิว สามารถใช้ได้สูงสุด 100% แต่ตามข้อมูลบนหน้าเวป ซึ่งแจ้งไว้ที่ 20% สูงสุด เป็นตัวเลขที่ผู้ผลิตให้ข้อมูล ซึ่งเป็นระดับที่เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไปคะ การใช้งานที่มากกว่า 20% อาจจะทำให้รู้สึกไม่สบายผิวนัก แต่จากลักษณะสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทางเจ้าของสูตรใช้ที่ 95% ด้วยเหตุผลว่า ต้องการให้ Propanediol ทำหน้าที่ละลาย ALA ได้อย่างสมบูรณ์ในสูตร เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพเต็มที่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง