ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ ครีมหรือเอสเซน ที่ลดการระคายเคือง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ ครีมหรือเอสเซน ที่ลดการระคายเคือง

โพสต์โดย gana41193 » เสาร์ มี.ค. 03, 2018 4:02 pm

รบกวน Staff แนะนำสูตรนี้หน่อยครับ

สภาพผิว : มีรอยสิวทั่วหน้า รูขมขนกว้าง มีสิวอุดตันและอักเสบประปราย สภาพผิวผสมมันช่วงทีโซน ผิวขาดการบำรุง

ความคาดหวัง :อยากได้ครีมหรือเอสเซน ที่ลดการระคายเคือง คงความชุ่มชื่นได้ดี และบำรุงผิวครับ

สูตรครีมนะครับ

1.Double Hyaluron Liquid 3%
2.Dipotassium Glycyrrhizate 0.5%
3.Phyto Glycyrrhetinic Acid 2%
4.Rice Vitamin 2%
5.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 3%
6.Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) 1%
7.Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5%
8.Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10%
9.Light Cream Maker™ 0.5%
10.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
11.Aqua 76.5%

วิธีผสม
1. ผสม 2,4,6,5 และ 11 ให้เข้ากันดี 1 คนจนเป็นเนื้อเดียวกัน ให้เป็นสารผสม A
2.ผสม 3,7,8 คนจนเข้ากันดี ก่อนเติม 9 ผสมให้เรียบร้อย ให้เป็นสารผสม B
3.ผสม A และ B เข้ากันให้เรียบร้อย ก่อนผสม 10 เป็นอันเสร็จ

คำถาม
1.ในการผสม ข้อที่ 1 ถ้า Ph สารหลังผสมแล้ว มันอยู่ระหว่าง 7-11 ผมต้องปรับลด ph ยังไงบ้างคับ
(คือสารตัวที่ 2 มี Phระหว่าง 5-6 และสารตัวที่ 5 มีPhระหว่าง 9-11 กลัวว่าเมื่อผสมแล้ว ค่าphรวม จะมีผลต่อสารอื่นครับ)
2.ถ้าผมต้องการให้ครีมนี้ มีความเหลวคล้ายกับเอสเซน ผมต้องปรับเพิ่ม-ลด ส่วนผสมอะไรบ้างคับ
3.จากสูตรนี้ สามารถใช้มือคน ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่อง ใช่มั้ยครับ
4.จากขั้นตอนการผสม ผมผสมตัว Dipotassium Glycyrrhizate ถูกขั้นตอนมั้ยครับ
5.สาร 2,4,5,6 มีสารไหนผสมหลังจาก น้ำกับ Double Hyaluron Liquid มั้ยครับ

หรือถ้าทาง Staff มีข้อแนะนำอย่างอื่นยังไง สามารถปรับเปลี่ยน แจ้งได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ
gana41193

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 04, 2018 5:22 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามคะ

1. ปัจจุบันมีการใช้ผลิตภัณฑ์ใด เพื่อช่วยลดหรือควบคุมสิวอุดตัน แล้วยังคะ

2. ตามที่ท่านสมาชิกต้องการให้สูตรช่วยลดการระคายเคือง ไม่ทราบว่าการระคายเคืองบนผิว ปัจจุบัน เกิดขึ้นจากสาเหตุใดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ ครีมหรือเอสเซน ที่ลดการระคายเคือ

โพสต์โดย gana41193 » จันทร์ มี.ค. 05, 2018 9:56 pm

ตอบข้อ 1 ยังไม่มีครับ

ตอบข้อ 2 คือผมลองเลียบแบบสูตรของ L’Oréal Paris RevitaLift Filler [HA] ซึ่งมันมี Sodium Hyaluronate ประกอบด้วยอะคับ
ไฟล์แนป
1.JPG (95.5 KiB) เปิดดู 1164 ครั้ง
gana41193

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยครับ ครีมหรือเอสเซน ที่ลดการระคายเคือ

โพสต์โดย gana41193 » จันทร์ มี.ค. 05, 2018 10:00 pm

ขอตอบ ข้อ 2 ต่อนะครับ ละคายเคืองจากฝุ่นละออง ในการทำงานอะครับ
gana41193

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 11, 2018 6:23 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำดังนี้คะ

1. ปัญหาสิวอุดตัน ทดลองผสมเจลละลายสิวอุดตัน ด้วย Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) โดยคลิ๊กที่ชื่อส่วนผสม จะมีตัวอย่างสูตรในรายละเอียดส่วนผสมนี้คะ

2. หากฝุ่นละออง จากสถานที่ทำงาน มีปริมาณสูงและมีลักษณะที่สามารถระคายเคืองผิวได้ ทีมงานเรียนแนะนำแนวทางแก้ไขคือการใช้อุปกรณ์ช่วยปิดปากปิดจมูก คลุมพื้นผิวของร่างกาย เพื่อไม่ให้ฝุ่นละอองดังกล่าวมาสัมผัสผิวได้คะ

สำหรับสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งให้เหมาะกับผิวผสม/ผิวมัน ดังนี้คะ

1.Double Hyaluron Liquid 3%
2.Dipotassium Glycyrrhizate 0.5%
3.Phyto Glycyrrhetinic Acid 2%
4.Rice Vitamin 2%
5.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ปรับลดเหลือ 1% เพียงพอแล้วคะ เนื่องจากผิวผสม/ผิวมัน
6.Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) ตัดออกเนื่องจากจะทำให้สูตรสีเข้ม ไม่เหมาะกับใช้กลางวัน
7.Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5%
8.Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10% ตัดออกเนื่องจากผิวผสม/ผิวมัน น้ำมันพอแล้วคะ
9.Light Cream Maker™ 0.5% เปลี่ยนเป็น Satin Cream Maker 1.5-2.0% คะ
10.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
11.Aqua 76.5%

เรียนแนะนำเพิ่ม Safe-B3 5% เพื่อช่วยให้ผิวแข็งแรงคะ

1.ในการผสม ข้อที่ 1 ถ้า Ph สารหลังผสมแล้ว มันอยู่ระหว่าง 7-11 ผมต้องปรับลด ph ยังไงบ้างคับ
(คือสารตัวที่ 2 มี Phระหว่าง 5-6 และสารตัวที่ 5 มีPhระหว่าง 9-11 กลัวว่าเมื่อผสมแล้ว ค่าphรวม จะมีผลต่อสารอื่นครับ)

หาก pH ของสูตร สูงกว่า 7 ให้เติมกรดอ่อนๆ แนะนำ Lactic Acid, glycolic acid, Citric Acid เพื่อปรับให้ pH ต่ำลง

หาก pH ของสูตร ต่ำกว่า 4 ให้เติมด่างอ่อนๆ แนะนำ Triethanolamine เพื่อปรับให้ pH สูงขึ้น

หาก pH ของสูตร อยู่ในช่วง 4-7 ไม่จำเป็นต้องปรับคะ

2.ถ้าผมต้องการให้ครีมนี้ มีความเหลวคล้ายกับเอสเซน ผมต้องปรับเพิ่ม-ลด ส่วนผสมอะไรบ้างคับ

ให้ปรับสัดส่วนของ Satin Cream Maker ให้ต่ำลง สูตรจะเหลวขึ้นเองคะ ทั้งนี้ หากปรับให้เหลวจนเกินไป จะต้องระวังไม่ให้มีสัดส่วนของน้ำมันในสูตรสูง เนื่องจากจะเพิ่มโอกาสการแยกชั้นได้คะ

3.จากสูตรนี้ สามารถใช้มือคน ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่อง ใช่มั้ยครับ

สามารถคนด้วยมือ ไม่ต้องใช้เครื่องปั่นคะ

4.จากขั้นตอนการผสม ผมผสมตัว Dipotassium Glycyrrhizate ถูกขั้นตอนมั้ยครับ
5.สาร 2,4,5,6 มีสารไหนผสมหลังจาก น้ำกับ Double Hyaluron Liquid มั้ยครับ

ผสมส่วนของน้ำให้เข้ากัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker คนให้เข้ากันจนได้เนื้อเจล
ผสมส่วนของน้ำมันให้เข้ากัน แล้วเติมลงในเนื้อเจล คนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม/เซรั่ม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง