ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ครีมที่ทาได้ทั้งกลางวันและกลางคืน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ครีมที่ทาได้ทั้งกลางวันและกลางคืน

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 11:43 pm

รบกวน Staff แนะนำสูตรนี้หน่อยค่ะ

สภาพผิว : อายุ 32 ปี สภาพผิวมีฝ้าบริเวณโหนกแก้มและรอยสิวทั่วหน้า มีสิวอุดตันและอักเสบประปราย สภาพผิวผสมมันช่วงทีโซน ผิวขาดการบำรุง ปัจจุบันมีการใช้ สกินโนเรน ยังไม่ได้ใช้ครีมบำรุงใดๆ มีการออกแดดบ้างนิดหน่อย ทากันแดดspf50อยู่ค่ะ

ความคาดหวัง : อยากได้ครีมที่ทาได้ทั้งกลางวันและกลางคืนในตัวเดียว ลดเลือนฝ้าบำรุงให้หน้าขาวใส ลดความมันบนใบหน้า แต่ยังคงความชุ่มชื่นได้ดี กระชับรูขุมขน

สูตรรักษาสิวอุดตัน
Encapsulated Salicylic Acid 6.6%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

สูตรครีม
Papaya Enzyme (Papain) 1%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 2.5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)4%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide)5%
Tranexamic Acid (Trans-White™)3%
Activated Resorcinol™1%
nano silver Pure™ 1%
Sea Kelp Extract 2%
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride)1%
PE-1 Aqua 2%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

1.ไม่ทราบว่าสูตรนี้จะสามารถผสมได้ไหม
2. ขอความกรุณา staff ปรับสูตรตามความเหมาะสม เน้นลดฝ้า รอยสิว บำรุงผิวขาวใส
3. ขอขั่นตอนและวิธีการผสมด้วยนะคะ^^

กราบขอบพระคุณมากๆค่ะ
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ ก่อนสั่งซื้อค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 04, 2018 4:49 am

สวัสดีคะ

สูตรรักษาสิวอุดตัน
Encapsulated Salicylic Acid 6.6%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

สูตรสามารถผสมได้คะ Encapsulated Salicylic Acid จะต้องเป็นชนิด Liquid นะคะ

1. องค์ประกอบไม่ครบ 100% คะ
2. ยังไม่มีสารที่ทำหน้าที่ประสานส่วนของน้ำมัน และน้ำ เข้าด้วยกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ครีมที่ทาได้ทั้งกลางวันและกลาง

โพสต์โดย areeya_dd » อาทิตย์ มี.ค. 04, 2018 10:03 pm

สูตรครีม
Papaya Enzyme (Papain) 1%
WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 2.5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)4%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide)5%
Tranexamic Acid (Trans-White™)3%
Activated Resorcinol™1%
nano silver Pure™ 1%
Sea Kelp Extract 2%
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride)1%
PE-1 Aqua 2%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
Rose Hip Oil (Chile, Extra Virgin Organic 5%
Light Cream Maker™ 1.5%
water (ส่วนที่เหลือ) 71%

ประมาณนี้ค่ะ Staff ผสมได้ไหมค่ะ
ต้องการลดฝ้า รักษารอยดำ บำรุงผิวนุ่มชุ่มชื่น
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำ ก่อนสั่งซื้อค่ะ ครีมที่ทาได้ทั้งกลางวันและกลาง

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 05, 2018 8:41 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้คำแนะนำแบ่งเป็น 2 ส่วนนะคะ

ความเข้ากันของสูตร:

ส่วนผสมต่างๆตามที่ท่านสมาชิกเลืิอก สามารถผสมเข้ากันได้คะ แต่ Vitamin B6 จะมีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้การประสานสูตรทำได้ยากขึ้น โดย Light Cream Maker จะไม่สามารถทน electrolyte ได้ดี

สำหรับสูตรนี้ ทีมงานเรียนแนะนำ หากท่านสมาชิกเป็นมือใหม่ ให้ตัด Vitamin B6 ออกจากสูตรคะ

แต่หากต้องการให้มี Vitamin B6 ในสูตร ให้เลือกใช้

1. Satin Cream Maker 1.5% + Pro Polymer 0.5%
หรือ
2. Satin Cream Maker 1.5% + (AnyGel หรือ Xanthan Gum) 0.5%

ทำหน้าที่ประสาน แทนคะ

ความเหมาะสมของสูตรต่อลักษณะผิว:

ผมที่ค่อนข้างมัน หรือมีลักษณะเป็นผิวผสม ไม่ควรเลือกใช้ส่วนผสมที่จะมาเติมน้ำมันให้กับผิวเพิ่มเติม Rose Hip Oil จึงไม่น่าจะเหมาะกับลักษณะผิวท่านสมาชิกคะ

ส่วนผสมที่เหมาะกับผิวผสม และจะสามารถช่วยปรับสมดุลความมันของผิวท่านสมาชิกได้ เช่น L-Carnitine, Zinc PCA, AcneBee หรือสามารถลองศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับส่วนผสมหมวดนี้ ได้ใน ส่วนผสมลดความมันผิว คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง