ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนขอคำแนะนำเซรั่มหรือครีมเพื่อรักษาสิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนขอคำแนะนำเซรั่มหรือครีมเพื่อรักษาสิว

โพสต์โดย marut_suk » อังคาร ก.พ. 27, 2018 2:08 pm

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่ที่ประสงค์ที่จะผลิตเซรั่มหรือครีมเพื่อรักษาสิว โดยจะทำการทดลองกับกลุ่มตัวอย่าง เช่น เพื่อน ญาติ และตัวเอง รบกวนช่วยแนะนำสูตรที่เหมาะสมในราคาที่จับต้องได้ครับ (คืออ่านดูแล้ว ไม่รู้จะเลือกวัตถุดิบตัวไหนดี)

ข้อจำกัด
1 ลักษณะของผิวของกลุ่มคน จะมีลักษณะผิวผสม มันบ้างเล็กน้อย ผิวแพ้ง่าย
2 ลักษณะของสิวที่พบ เป็นสิวผดผื่น สิวอุดตันชนิดหัวปิด สิวอักเสบเล็กน้อย
3 ลักษณะของประวัติการใช้ผลิตภัณฑ์ ส่วนใหญ่จะเคยผ่านสารจำพวกครีมหน้าขาว ไม่แน่ใจว่ามีเสตียรอยด์ไหม แต่เท่าที่สังเกต จะแพ้อยู่เนืองๆ แพ้ง่าย

หากมีคำแนะนำของท่านอื่นที่ผ่านเข้ามาอ่าน รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ต้องการเจาะกลุ่มลูกค้าที่เป็นสิว เพื่อเตรียมผิวพื้นฐานให้ดีขึ้นสำหรับการบำรุงและชะลอวัยในขั้นต่อๆไป
ขอบคุณครับ
marut_suk

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนขอคำแนะนำเซรั่มหรือครีมเพื่อรักษาสิว

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 03, 2018 10:20 pm

สวัสดีคะ

1 ลักษณะของผิวของกลุ่มคน จะมีลักษณะผิวผสม มันบ้างเล็กน้อย ผิวแพ้ง่าย

ลักษณะผิวผสม หรือผิวที่มีบางบริเวณมีความมันส่วนเกิน เรียนแนะนำให้เลือกใช้ส่วนผสมปรับสมดุลความมันผิว เช่น L-Carnitine, Zinc PCA, Safe-B3, Licorice Extract (Licochalcone A 1%) , AcneBee ส่วนผสมเหล่านี้จะช่วยปรับสมดุลความมันผิวให้ดีขึ้นคะ

2 ลักษณะของสิวที่พบ เป็นสิวผดผื่น สิวอุดตันชนิดหัวปิด สิวอักเสบเล็กน้อย

สิวผดผื่น ให้สังเกตุสาเหตุ ปัจจัยที่กระตุ้นให้เกิด รวมถึง อาจจะมีการใช้ส่วนผสมบำรุงผิวกลุ่มที่ลดการแพ้ ลดการระคายเคือง (กรุณาคลิ๊กตาม link) สำหรับสิวอุดตัน ให้เลือกส่วนผสมละลายสิวอุดตัน เช่นกลุ่ม Salicylic Acid ซึ่งมีตัวเลือกหลายรูปแบบ แต่ละแบบ เหมาะกับการใช้ในแต่ละสูตรที่แตกต่างกัน กรุณาดูรายละเอียดได้จากหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์ คะ สิวอักเสบ หากไม่รีบร้อน ส่วนผสมกลุ่มที่ละลายสิวอุดตัน เช่น Salicylic Acid ก็จะสามารถช่วยฆ่าเชื้อ ทำให้การอักเสบทุเลาลงได้เร็วขึ้น แต่หากรีบร้อน อาจจะต้องใช้ยาแก้อักเสบ ซึ่งไม่ใช่เครื่องสำอางคะ อย่างไรก็ตาม หากควบคุมสิวอุดตันไม่ให้เกิดขึ้นมาใหม่ สิวอักเสบก็จะลดลงไปเรื่อยๆเองคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง