ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรบำรุงผิวกระจ่างใส รบกวนดูให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรบำรุงผิวกระจ่างใส รบกวนดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย zu_melody » อาทิตย์ ก.พ. 25, 2018 2:44 am

ต้องการครีมบำรุงผิวตัว ขาวกระจ่างใส ลักษณะเนื้อครีมกึ่งเจล นุ่มลื่นเกลี่ยง่าย ไม่เหนอะหนะค่ะ
เนื้อนุ่มลื่นเหมือนเล แต่ข้นเหมือนครีม

1.glycerin 10%
2.Cymeticone 5%
3.Vitamin B3 3%
4.GlucoBright 4%
5.Pro plymer 1%
Water 69%
6.Light Cream Maker 1%
7.Sweet Almond Oil 5%
8.Natural White Beeswax 2%

นำ 1-6 ผสมกับน้ำให้เข้ากัน / นำ 6-8 ไปอุ่นที่ความร้อน75องศา พักให้เย็นลง จากนั้นนำ 1-6ที่ผสมไว้แล้ว มารวมกันกับ 6-8 คนให้เข้ากัน

แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ ควรปรับเปลี่ยน เพิ่มหรือลดอะไรมั้ยคะ
ไฟล์แนป
อยากได้เนื้อครีมลักษณะแบบในรูปค่ะ
ed.jpg (100.52 KiB) เปิดดู 1209 ครั้ง
zu_melody

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรบำรุงผิวกระจ่างใส รบกวนดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย zu_melody » อาทิตย์ ก.พ. 25, 2018 2:47 am

zu_melody เขียน:ต้องการครีมบำรุงผิวตัว ขาวกระจ่างใส ลักษณะเนื้อครีมกึ่งเจล นุ่มลื่นเกลี่ยง่าย ไม่เหนอะหนะค่ะ
เนื้อนุ่มลื่นเหมือนเจล แต่ข้นเหมือนครีม

1.glycerin 10%
2.Cyclomethicone 5%
3.Vitamin B3 3%
4.GlucoBright 4%
5.Pro Polymer 1%
Water 69%
6.Light Cream Maker 1%
7.Sweet Almond Oil 5%
8.Natural White Beeswax 2%

นำ 1-6 ผสมกับน้ำให้เข้ากัน / นำ 6-8 ไปอุ่นที่ความร้อน75องศา พักให้เย็นลง จากนั้นนำ 1-6ที่ผสมไว้แล้ว มารวมกันกับ 6-8 คนให้เข้ากัน

แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ ควรปรับเปลี่ยน เพิ่มหรือลดอะไรมั้ยคะ
zu_melody

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สูตรบำรุงผิวกระจ่างใส รบกวนดูให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 6:34 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่สามารถบอกลักษณะสูตร ได้จากภาพถ่ายเนื้อครีมคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง จะได้เนื้อครีมสีขาว มีความข้นหนืดพอสมควร จาก Pro Polymer และ Light Cream Maker คะ

ส่วนของน้ำมันในสูตรคือ 2,6,7,8 คะ ให้นำมาผสมเข้ากัน โดยใช้ความร้อน 75องศา อุ่นให้เหลวเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้น ผสมส่วนของน้ำ (1,3,4,5, water) ให้เข้ากัน แล้วนำไปอุ่นให้ได้อุณหภูมิใกล้เคียงกันกับส่วนของน้ำมัน แล้วจึงเติมลงในส่วนอของน้ำมัน ปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง