ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เกี่ยวกับSulfate Free Shampoo Base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เกี่ยวกับSulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย venusniki » พฤหัสฯ. ก.พ. 22, 2018 8:09 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ
คำถามแรกอยากสร้างเนื้อเจลโดยมีส่วนผสมดังนี้ค่ะ
1.น้ำที่เหลือ
2.Sulfate Free Shampoo Base
3.glycerin
4.Propylene Glycol
5.Poloxamer 184
6.Poloxamer 124
7.Phenoxyethanol
8.SugarThick
ลำดับการผสมคือนำ 1 ใส่แก้วผสม แล้วใส่ส่วนผสมลำดับที่ 2-7 ลงไป แล้วจึงนำ 8 ไปอุ่นให้ละลายแล้วใส่ลงไปในส่วนผสม แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ

คำถามที่2 กลิ่นส่วนผสมของSulfate Free Shampoo Base กับ Poloxamer 184 ค่อนข้างแรงค่ะ หากอยากให้เจลมีกลิ่นที่ดีขึ้นหรือไม่มีกลิ่นจะทำอย่างไรได้บ้างคะ และผสมที่ขั้นตอนไหนคะ รบกวนแนะนำด้วยคะ
venusniki

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เกี่ยวกับSulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 3:39 pm

สวัสดีคะ

ขั้นตอนถูกต้องคะ

สำหรับสารกันเสีย แนะนำ Phenoxyethanol SA แทนคะ ซึ่งจะลดโอกาสการระคายเคืองผิวลง 50% คะ

สำหรับการลดกลิ่น แนะนำลองเติม Citromask™ 0.5% โดยให้ผสมเข้ากับ Propylene Glycolของสูตร และจึงเติมลงในสูตรหลักคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: เกี่ยวกับSulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย venusniki » จันทร์ มี.ค. 05, 2018 2:13 pm

ขอบคุณมากค่ะ
venusniki

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง