ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรและวิธีการผสมสกินแคร์เพื่อลดริ้วรอยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรและวิธีการผสมสกินแคร์เพื่อลดริ้วรอยค่ะ

โพสต์โดย brava034 » อังคาร ก.พ. 20, 2018 4:43 pm

สวัสดีค่ะ ทีมงาน
รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรและวิธีการผสมค่ะ ผู้ใช้อายุ 30 ปี ผิวแห้งและแพ้ง่าย มีสิวและริ้วรอยบ้าง
สนใจผสมสกินแคร์เพื่อลดริ้วรอยสำหรับใช้เองค่ะ (ถ้าอันไหนซ้ำซ้อนช่วนตัดออกให้ด้วยนะคะ)

Estee Lauder ANR อย่างง่ายๆ
1. beta glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 5%
2. Repair Activator 10%
3. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 3%
4. Double Hyaluron Liquid 10%
5. Glycerin (Vegetable) 5%
6. Pro Polymer 1%
7. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%
8. น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ
+สามารถใช้ Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) แทนน้ำกลั่นได้หรือไม่คะ

SkinTight Toner
1. DMAE (SkinTight MD™) Liquid 15%
2. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 2%
3. Witch Hazel (Distilled - Alcohol Free) 80%
4. Wrinkle-Fill™ (L-Tyrosine) 2%
5. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%

Gel Salicylic Acid

1. Salicylic Acid EZ™ 20%
2. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 5%
3. Pro Polymer 1%
4. น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

รบกวนขอสูตรสกินแคร์ผิวกายเพื่อลดรอยแตกลายด้วยค่ะ ไว้สั่งซื้อสำหรับครั้งถัดไป ขอบคุณค่ะ

PS. ตอนแรกตั้งกระทู้ไว้ที่หมวดสูตรบำรุงผิว แจ้งลบแล้วค่ะ ขอโทษนะคะ
brava034

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรและวิธีการผสมสกินแคร์เพื่อลดริ้วรอยค

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 1:16 am

สวัสดีคะ

1. beta glucan (Saccharomyces cerevisiae extract) 5%
3. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 3%
7. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%
+สามารถใช้ Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) แทนน้ำกลั่นได้หรือไม่คะ

สามารถผสมได้คะ , สามารถใช้ Pitera แทน น้ำกลั่น ได้คะ แต่เกรงว่าสูตรอาจจะเข้มข้นไปคะ อาจจะใช้ Pitera 15-20% และส่วนที่เหลือเป็นน้ำกลั่น ก็ได้คะ

สารกันเสีย แนะนำเลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% แทน Phenoxyethanol จะอ่อนโยนกว่าคะ

แนะนำใช้ Safe-B3 5% เพื่อช่วยบำรุงให้ผิวแข็งแรงร่วมกับ Vitamin B5 คะ

เนื่องจากท่านสมาชิกแจ้งว่า ผิวแพ้ง่าย ทีมงานจึงไม่แนะนำให้ใช้ DMAE ในปริมาณสูง เนื่องจากสามารถระคายเคืองผิวได้คะ เรียนแนะนำใช้สูตรด้านบนก่อนคะ ผิวควรจะมีความเต่งตึงขึ้นแล้วคะ

ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งว่าเป็นสิว เรียนสอบถามว่าเป็นสิวประเภทใดคะ สิวผด หรือสิวอุดตัน คะ

รบกวนขอสูตรสกินแคร์ผิวกายเพื่อลดรอยแตกลายด้วยค่ะ ไว้สั่งซื้อสำหรับครั้งถัดไป ขอบคุณค่ะ

สูตรลักษณะนี้ จะต้องมีการใช้ความร้อนทำการผสม เนื่องจากต้องใช้ Butter หรือ Wax มาช่วยเคลือบและฟื้นฟูผิวคะ ไม่ทราบท่านสมาชิกสามารถใช้ความร้อนในการผสมได้หรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรและวิธีการผสมสกินแคร์เพื่อลดริ้วรอยค

โพสต์โดย brava034 » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 9:19 am

สวัสดีค่ะทีมงาน

ผู้ใช้เป็นสิวผดค่ะ นานๆทีจะมีสิวอุดตัน
ไม่ถนัดใช้ความร้อนค่ะ เมื่อวานลองผสมเจลละลายสิว รู้สึกน่าะทำอะไรผิดค่ะ เนื้อของผลิตภัณฑ์​ยังเหลว สีขุ่น และมีเจลใสๆ ก้อนเล็กๆ หลายก้อนลอยอยู่บนผิว

รบกวนทีมงานช่วยแนะขั้นตอนการผสมทั้งสามสูตรแบบละเอียดค่ะ

ขอบคุณค่ะ
brava034

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 4:13 pm

สวัสดีคะ

Salicylic Acid EZ™ ห้ามใช้เกิน 10% คะ

สูตรที่ถูกต้องคือ

1. Salicylic Acid EZ™ 10%
2. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 5% แนะนำลดเหลือ 2-3% คะ ไม่จำเป็นต้องใช้ถึง 5%
3. Pro Polymer 1%
4. น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม: ให้ผสม 3+4 คนหรือปั่น จนได้เนื้อเจล แล้วจึงเติม 1,2 ลงในสูตร คนหรือปั่นให้ละลายเข้ากันคะ

แนะนำเปลี่ยน Phenoxyethanol เป็น Mild Preserved Eco 1% เพื่อลดโอกาสการระคายเคืองจากสารกันเสียคะ

ขั้นตอนการผสม ให้เติมทุกรายการ (1-5,7) ลงในน้ำ คนให้เข้ากัน จากนั้นเติม 6 ปั้่นหรือคน จนได้เนื้อเจลคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง