ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย ของ the ordinary

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย ของ the ordinary

โพสต์โดย kinglermomo » อังคาร ก.พ. 20, 2018 12:20 am

ปกติใช้ serum ของ the ordinary Argireline 10 %

อยากลองทำเอง บ้างครับ

อันนี้ ของเค้า
Ingredients
Aqua (Water), Propanediol, Acetyl Hexapeptide-8, Trisodium Ethylenediamine Disuccinate, Gellan Gum, Sodium Chloride, Isoceteth-20, Dimethyl Isosorbide, Potassium Sorbate, Phenoxyethanol, chlorphenesin.

คือไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับถ้าใส่เเค่ ในสูตร 50 ml ต้องใช้อะไรเท่าไหร่บ้างครับ ผสมเเบบ คนกันได้ไหมครับ

1 Double Hyaluron Liquid 4%
2 Argireline 10%
3 Matrixyl 3000 4%
4 1,3-Propanediol ?
5 น้ำกลั้น ?

เเค่นี้ได้ไหมครับ เเนะนำเติมอย่างอื่น เพิ่มได้ครับ เน้นง่ายๆ ใช้งานได้จริง ขอ fixตัวArgireline10% เพราะชอจริงๆ

เเนะนำ ชี้เเนะวิธีผสม กับวิธีเก็บรักษา ด้วยครับ ขอบคุณครับ
kinglermomo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 12:37 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ระดับความชุ่มชื้นของผิว (แห้ง ธรรมดา ผสม มัน) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย

โพสต์โดย kinglermomo » จันทร์ ก.พ. 26, 2018 9:53 pm

เเบบ ธรรมดา ไปทางเเห้งครับ
kinglermomo

Re: ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย ของ the ordinary

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 03, 2018 9:59 pm

สวัสดีคะ

สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา แม้ว่าผสมเข้ากันได้ แต่จะขาด

1. สารกันเสีย แนะนำ Phenoxyethanol SA 1% คะ

2. สารสร้างเนื้อเจลแบบอ่อนๆ ทีมงานดูจากสูตรของต้นฉบับ ลักษณะเนื้อน่าจะมีความข้นเจลเล็กน้อย เรียนแนะำใช้ Xanthan Gum 0.5% คะ

3. สำหรับการคำนวนอัตราส่วนผสมต่างๆ กรุณาศึกษาที่ มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ คะ
staff

Re: ขอคำเเนะนำหน่อยครับ ลดริ้วรอย ของ the ordinary

โพสต์โดย kinglermomo » เสาร์ เม.ย. 07, 2018 3:42 am

ลองเเล้ว เป็น

1 Double Hyaluron Liquid 10%
3 Matrixyl 3000 8%
4 Phenoxyethanol SA 1%
5 น้ำกลั้น 75%
6 Xanthan Gum 0.5%
7 Butylene Glycol 5%

สรุป เเฟนว่าพอใช้ได้ เเต่ผมเเพ้ มีผื่นเเดงหลังใช้ 15 นาที อยากให้ช่วยปรับสูตรให้คนเเพ้ง่ายใช้ได้ด้วยครับ หรือช่วยให้เห็นผลดียิ่งขี้น เเล้ว มีวิธีให้กลิ่นหอม กับเนื้อสำพัสดีขึ้นไหมครับ แฟนบอกว่าเหนอะๆกว่าตัวเก่าหน่อยๆ ปล. ลองใช้ Double Hyaluron Liquid + น้ำ ไม่เเพ้ครับ
kinglermomo

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 09, 2018 3:46 pm

สวัสดีคะ

- สำหรับปัญหาการแพ้ เรียนแนะนำเปลี่ยนสารกันเสียจาก Phenoxyethanol SA เป็น Mild Preserved Eco 1% แทนคะ

- สำหรับการเติมน้ำหอม สามารถเติมลงในสูตร (ไม่ควรเกิน 0.5%) ปั่นหรือคนให้เข้ากันได้เลยคะ หากต้องการใช้น้ำหอมในอัตราสุงกว่านี้ กรุณาเพิ่มตัวประสาน น้ำ-น้ำมัน เช่น Satin Cream Maker 0.5-1.0% คะ

- การปรับแต่งผิวสัมผัส เพื่อลดความเหนอะหนะ มีตัวเลือกหลากหลาย

ตัวอย่างเช่น สามารถใช้ Silicone เช่น Cyclomethicone

หรือสามารถใช้ LipidSoft ชนิดต่างๆ

หรือสามารถใช้ WaterSoft

ส่วนผสมเหล่านี้ ทำหน้าที่เป็น emollient เพื่อความนุ่มลื่นให้กับสูตร ได้คะ
staff

โพสต์โดย kinglermomo » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 9:01 am

ขอคำเเนะนำครับ

1 Double Hyaluron Liquid 10%
3 Matrixyl 3000 5%
4 Mild Preserved Eco 1%
5 Pitera 55%
6 Xanthan Gum 1%
7 Butylene Glycol 5%
8 Safe B3 5%
9 GlucoBright 4%
10 RETINAT 1%
11 Pep Coll 3%
kinglermomo

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 04, 2018 10:26 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ ไม่มีส่วนผสมใดที่ไม่เข้ากันคะ
staff

โพสต์โดย kinglermomo » อังคาร ก.ย. 11, 2018 11:12 am

ผสมเเล้ว เหมือนจะหนึดมากเลยครับ ผสมเเล้วตัว xantam gum มันไม่ค่อยละลายเลยเขย่าๆเล้ว ฟองมาตึมเลย เเก้ยังไงครับ เติมน้ำก็กลัวส่วนผสมเพี้ยน ไม่เเน่ใจว่าเพราะ เปลี่ยนจากน้ำเป็น Pitera หรือเปล่า
kinglermomo

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 14, 2018 12:00 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกใส่ Xanthan Gum ในขั้นตอนไหน และใช้อะไรปั่นหรือคนคะ

Xanthan Gum อาจจะไม่สามารถละลายได้ง่ายนัก ในกรณีที่จะใช้มือคน ให้ใช้วิธีนี้คะ

สร้าง เนื้อเจลเบส โดยเนื่องจาก เบสเป็น Pitera ให้ค่อยๆเติม Xanthan Gum ทีละเล็กน้อย ลงใน Pitera คนจนได้เนื้อเจลขึ้นมา (ต้องคนจนละลายสมบูรณ์ ไม่เหลือก้อนเจลใดๆ หลงเหลือในสูตร) หากพบว่าข้นเพียงพอแล้ว อาจจะไม่จำเป็นต้องเติม Xanthan Gum จนหมดตามที่คำนวนไว้ในสูตรคะ

จากนั้นจึงค่อยๆเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล Pitera นี้
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง