ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยแกะสูตรของ Dermatix Ultra หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยแกะสูตรของ Dermatix Ultra หน่อยค่ะ

โพสต์โดย skeggiold.film » จันทร์ ก.พ. 19, 2018 8:25 pm

ingredients:
Cyclopentasiloxane, Phenyl Trimethicone, PolySilicone-11, Dimethicone, Polymethylsilsesquioxane, Tetrahexyldecyl Ascorbate.

ไม่ทราบว่าพอจะช่วยกะสัดส่วนที่เราสามารถผสมออกมาได้ใกล้เคียงสูตรต้นฉบับหน่อยได้หรือไม่คะ
รบกวนด้วยนะคะ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยแกะสูตรของ Dermatix Ultra หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 12:24 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

ลักษณะสูตร จะเป็นการเคลือบผิว ด้วย Silicone เพื่อช่วยให้ผิวบริเวณที่เป็นแผลเป็น กักเก็บความชุ่มชื้นได้ดีขึ้น ซึ่งจะส่งผลต่อการฟื้นตัวของผิว โดยสูตรมีการใช้ Perfect-C (Tetrahexyldecyl Ascorbate) เพื่อช่วยบำรุงผิวคะ

ตามรายการส่วนผสมที่ท่านสมาชิกสอบถาม บริษัทไม่มีจำหน่าย 1 รายการคือ PolySilicone-11 ซึ่งทำหน้าที่เป็นการสร้างเนื้อฟิล์มบนผิว เพื่อจุดประสงค์ที่ได้เรียนแจ้งด้านบน คือเคลือบผิว ซึ่งท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) แทนได้คะ

แนะนำตัวอย่างสูตรคะ

Cyclopentasiloxane ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
Phenyl Trimethicone 20%
Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) 10%
Dimethicone (Heavy, Low-Odor) 10%
Polymethylsilsesquioxane 2%
Tetrahexyldecyl Ascorbate 2%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยแกะสูตรของ Dermatix Ultra หน่อยค่ะ

โพสต์โดย skeggiold.film » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 5:44 pm

ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์โดย skeggiold.film » เสาร์ ก.พ. 24, 2018 5:25 pm

เห็นในเว็บมีสูตรตัวอย่างของ scar treatment อยู่ค่ะ

ตัวอย่างสูตร Scar Gel เพื่อช่วยให้แผลเป็นหายเร็วขึ้น

1. Silicone Gel(Ultra Clear) 60%

2. Dimethicone (Heavy, Low-Odor) 20%

3. Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) 20%

ขั้นตอนการผสม: ผสมทุกรายการให้เข้ากัน

ไม่ทราบว่า ถ้าเปรียบเทียบด้วย ingredients แล้ว สูตรตัวอย่างจะข้นกว่าใช่หรือไม่คะ

แล้วอัตราส่วนที่สามารถผสม Ascorbyl Tetraisopalmitate หรือ Tocopheryl Acetate
ได้ไม่เกินกี่เปอร์เซ็นต์หรอคะ

ส่วน Madecassoside-80 สามารถคนให้กระจายในสูตรได้เลยใช่หรือไม่คะ
รบกวนด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 5:54 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบว่า ถ้าเปรียบเทียบด้วย ingredients แล้ว สูตรตัวอย่างจะข้นกว่าใช่หรือไม่คะ

ทีมงานไม่สามารถตอบได้คะ ท่านสมาชิกสามารถปรับแต่งความข้นหนืด ด้วยการ เพิ่ม หรือลด สัดส่วนของส่วนผสมต่างๆได้คะ โดยหากต้องการให้เหลวขึ้น ให้เติม Dimethicone (Light, Low-Odor) ลงในสูตรคะ

แล้วอัตราส่วนที่สามารถผสม Ascorbyl Tetraisopalmitate หรือ Tocopheryl Acetate
ได้ไม่เกินกี่เปอร์เซ็นต์หรอคะ

Perfect-C แนะนำที่ 2-3% คะ Tocopheryl Acetate แนะนำที่ 0.1% คะ

ส่วน Madecassoside-80 สามารถคนให้กระจายในสูตรได้เลยใช่หรือไม่คะ

สามารถทำได้ แต่อาจจะทำให้สูตรเกิดความขุ่นขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง