ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตรครีม เน้น ขาวใส กระชับ ริ้ยรอย รูขุมขน ด้วยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตรครีม เน้น ขาวใส กระชับ ริ้ยรอย รูขุมขน ด้วยครับ

โพสต์โดย wepvyz » จันทร์ ก.พ. 19, 2018 6:19 pm

สวัสดีครับ ยาวนิดนึงนะครับ

สถานะ
ผู้ชาย ตอนนี้ อายุ 28 ผิวคล้ำ มีริ้วรอย ออกแดดบ่อย
ปัจจุบันใช้ครีม
ทาหน้า nivea men anti-aging (ทา เช้า-เย็น)
ทาตัว KA uv body lotion (ทา เช้า)
ทาน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ทาหลังอาบน้ำ ทั้งตัว หน้าถึงเท้า (ทา เช้า-เย็น)
สภาพอากาศแถวบ้าน ร้อนมากครับ

ขอคำแนะนำสูตร
1.อยากได้สูตรครีมทา หน้า+คอ เน้น ขาวใส หน้ากระชับ ลดริ้วรอย รูขุมขน (ทา เช้า-เย็น)
2.ครีมกันแดด หน้า ขอ spf35+ pa+++ ขึ้นไปครับ (ทา เช้า)(สามารถทาทับกับข้อ 1. ได้ไม่เป็นคราบครับ)
3.ครีมกันแดดตัว เน้น ขาวใส ริ้วรอย (ทา เช้า)
4.(18+)ขอสูตรทำซิลิโคนหล่อลื่น(สูตรซิลิโคนนะครับ ไม่ใช่สูตรน้ำ)ที่ใช้กับถุงยางอนามัยได้ดี ด้วยครับ
5.ผมมีสมุนไพรแห้งแบบผง อยากเอามาทำเป็นมาส์กหน้าประมาณเนื้อครีมแบบทาทิ้งไว้ ต้องใช้สารตัวไหนครับ
6.ขอสูตรทำโฟมหรือเจลล้างหน้า เน้น cleanser toner ครับ
7.ขอสูตรทำลิปทาปาก เน้น กันแดด+ชุ่มชื่นนาน

ทั้งนี้ รบกวนขอขั้นตอนการผสมอะไร ก่อน-หลัง
วิธีการเก็บรักษาครีมให้อายุยาว ด้วยครับ

อุปกรณ์ที่มี
-ไม่มีเครื่องปั่นใดๆนะครับ ถ้ามีคือ จะซื้อแก้วบีกเกอร์และช้อนคนสารกับทางเว็บครับ(เบสิกมาก)

เบื้องต้นได้ท่องเว็บดูสารต่างๆนาๆแล้วเบลอมากครับ
ที่สนใจมี
1 Alpha Arbutin (China, Enzymatic Synthesis)
2 Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol)
1 กับ 2 ต่างกันยังไงครับ
3 Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
4 Panthenol (Pro Vitamin B5)
5 WaterLock™
6 DMAE (SkinTight MD™) Liquid
7 Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide)
8 Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7%, Liquid)
9 Coenzyme Q10 Extra
10 Wrinkle-Lax™ คลายริ้วรอย
11 Vitamin E (Tocopheryl Acetate)
12 Light Cream Maker™
13 Protec™ OX (Pentaerythrityl tetra-di-t-butyl hydroxyhydrocinnamate)
14 Protec™ SQ
15 Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus)
จริงๆน่าสนเยอะมากแต่ตาลาย ดูได้เท่านี้ คิดว่าคงต้องขอคำแนะนำแล้วครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
wepvyz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรครีม เน้น ขาวใส กระชับ ริ้ยรอย รูขุมขน ด้วย

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 12:09 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

1. ระดับความ ชุ่มชื้นของผิว (แห้ง, ธรรมดา, ผสม, มัน) คะ

2. โอกาสที่ผิวสัมผัสกับแดดโดยตรง (มีการออกแดดทุกวันหรือไม่ และ นานแค่ไหน)

3. เหตุใด ถึงเลือกใช้ น้ำมันมะพร้าว ทาทั่วร่างกาย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำสูตรครีม เน้น ขาวใส กระชับ ริ้ยรอย รูขุมขน ด้วย

โพสต์โดย wepvyz » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 11:55 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

1. ระดับความ ชุ่มชื้นของผิว (แห้ง, ธรรมดา, ผสม, มัน) คะ
ตอบ น่าจะผสมมั้งครับ

2. โอกาสที่ผิวสัมผัสกับแดดโดยตรง (มีการออกแดดทุกวันหรือไม่ และ นานแค่ไหน)
ตอบ มีโอกาสออกค่อนข้างบ่อยครับ

3. เหตุใด ถึงเลือกใช้ น้ำมันมะพร้าว ทาทั่วร่างกาย คะ
ตอบ แต่ก่อน(ประมาณ 3 ปีมั้งครับ) เท้าลอก มีตุ่มผื่นแดงขึ้นลามไปตามตัว แล้วก็มีอาการคันด้วยครับ ไปหาหมอผิวหนังบอกว่าเป็นสิวแล้วให้ยามาทาเป็นเดือนๆ ไม่หายซักที(รักษาไข้ชัวร์) หมดเงินไปเยอะ เลิกครับ
คิดเอาเองว่าอาจจะเป็นเพราะเชื้อราหรือเปล่า ต่อมาเลยซื้อครีมทารักษาเชื้อรามาทาเอง หลังจากเลือกใช้ ก็เป็นอีก ของแถมคือ ผิวบาง ได้รอยแตกลาย ผิวอาจติดเสตียรอยด์มาเป็นของแถม
เลยหาข้อมูลในเน็ต มโนไปว่าตัวเองติดโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์แต่ไปตรวจเลือดแล้วก็ปกติครับ
แล้วไปเจอเรื่องน้ำมันมะพร้าวที่เป็นยาปฏิชีวนะธรรมชาติที่ไม่มีผลข้างเคียงต่อร่างกาย เลยลองเอามาทาหลังอาบน้ำ เช้า-เย็น ผ่านไปสัปดาห์นึงก็ดีขึ้นเรื่อยๆจนเป็นปกติ แต่นั้นมาก็ทาตลอดครับครับ
wepvyz

โพสต์โดย wepvyz » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 11:59 pm

เพิ่มเติมคำตอบ

2. ออกบ้างบางวันครับ น่าจะซัก 1-5 ชั่วโมง แล้วแต่ครั้งครับ

3. ตอบ อีกเหตุผลที่ทาน้ำมันมะพร้าว นอกจากช่วยเรื่องโรคผิวหนังแล้วเหมือนมันจะบำรุงผิวเราไปในตัวด้วยครับ
wepvyz

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 5:23 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะผิว และชีวิตประจำวัน ของท่านสมาชิก ตามที่ได้รับทราบข้อมูล ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

1. ปัญหาผิวคล้ำ การใช้ส่วนผสม whitening ในขณะที่ปัจจุบันท่านสมาชิกยังต้องออกแดดต่อเนื่อง ไม่สามารถคาดหวังผลได้ หรือไม่คุ้มค่าในการใช้ คะ แนวทางการแก้ไขปัญหาผิวคล้ำที่เหมาะสำหรับลักษณะการใช้ชีวิตของท่านสมาชิก คือ การใช้ ผลิตภัณฑ์กันแดด ที่มีประสิทธิภาพสูงเพียงพอ ซึ่งในปัจจุบัน ผลิตภัณฑ์กันแดดมีข้อจำกัดมาก เช่น ชนิดที่มีประสิทธิภาพสูง จะเหนอะหนะ/ไม่สบายผิว/มีสีขาววอก ในขณะที่ ชนิดที่บางเบา ไม่ขาว สบายผิว ทาแล้วเหมือนไม่ได้ทา ก็ให้ผลได้อย่างจำกัด และในช่วงเวลาที่จำกัด ซึ่งไม่เพียงพอกับระดับการออกแดดของท่านสมาชิก

การใช้วัสดุอื่นๆในการช่วยปกคลุมผิว ก็สามารถช่วยได้บ้าง แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วย ตัวอย่างเช่น ร่ม สามารถลดแสงจากด้านบนลงสู่ผิว แต่หากพื้นด้านล่างเป็นสีอ่อน เช่น ทราย ก็จะสามารถสะท้อนแสงขึ้นมาตกกระทบผิวได้มากคะ

2. การแก้ปัญหาริ้วรอย ทำได้เพียง ชะลอการเกิดริ้วรอย ซึ่งท่านสมาชิกจะต้องทราบถึงปัจจัยสำคัญ ที่ทำให้เกิดริ้วรอยในกรณีของท่านสมาชิก ก.UVA ข.อายุ คะ โดยทั่วไป ส่วนผสมต่างๆในกลุ่ม anti-aging สามารถช่วย"ชะลอ" ริ้วรอยได้ แต่ไม่สามารถทำให้หยุด และด้วยปัจจัยการเกิดริ้วรอยจากแสง UVA ทำให้ผลที่จะคาดหวังได้ลดต่ำลงมากคะ

สูตรที่สำคัญและจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับท่านสมาชิก หากให้ทีมงานแนะนำ จึงเป็น สูตรเน้นประสิทธิภาพกันแดดอย่างเดียว โดยให้สามารถกันแดดได้ดีที่สุด และไม่มีการแบ่งพื้นที่สูตร ไปใช้ในส่วนผสมชนิดอื่นๆ เช่น whitening หรือ anti-aging โดยหากต้องการใช้ส่วนผสม whitening, anti-aging ให้ผสมเป็นสูตรแยก ใช้เวลากลางคืนคะ

เบื้องต้น ทีมงานเรียนแนะนำ ท่านสมาชิก ลองดูตัวอย่างสูตรกันแดด จากหน้า รายละเอียดผลิตภัณฑ์ Titanium Dioxide 15nm Liquid คะ โดยสูตรควรจะมีการใช้ทั้ง Titanium Dioxide 15nm Liquid และ Zinc Oxide 35nm Liquid คะ

ระยะเวลาการออกแดดที่ 5ชม. หากเป็นไปได้ เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ควรทาซ้ำทุกๆ 2ชม. หรือหากไม่สะดวก ให้ใช้ตัวช่วยที่สามารถให้สูตรเกาะผิวได้ดีและกันน้ำ ซึ่งจะอยู่ในหมวด WATER-RESISTANT FILM แต่การใช้ส่วนผสมในกลุ่มนี้ จะทำให้ผิวรู้สึกเหนอะหนะได้ โดยเฉพาะสำหรับผิวผสม-ผิวมัน

จากสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม ทีมงานให้คำแนะนำดังนี้คะ

1 Alpha Arbutin (China, Enzymatic Synthesis)
2 Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol)
1 กับ 2 ต่างกันยังไงครับ

Sym-White สามารถคาดหวังผลได้มากกว่า แต่โอกาสการระคายเคืองผิว สูงกว่า Alpha Arbutin คะ แนะนำให้เลือกเพียงอย่างใดอย่างนึงคะ

รายการที่ 6 ไม่สามารถเข้ากับสูตรนี้ได้ เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่ง Light Cream Maker จะไม่สามารถทนได้คะ

รายการที่ 13,14 ไม่จำเป็นต้องใช้ในสูตรนี้คะ เนื่องจากส่วนผสมต่างๆมีความเสถียรสูง และไม่เสื่อมคุณภาพได้ง่าย

4.(18+)ขอสูตรทำซิลิโคนหล่อลื่น(สูตรซิลิโคนนะครับ ไม่ใช่สูตรน้ำ)ที่ใช้กับถุงยางอนามัยได้ดี ด้วยครับ

KY Gel เลือกใช้ glycerin ผสมกับน้ำ และใช้ HydroxyethylCellulose ช่วยสร้างเนื้อเจลคะ
ทั้ง HydroxyethylCellulose และ glycerin จะทำหน้าที่หล่อลื่นได้ดีคะ

ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ Silicone สาเหตุเนื่องจาก ล้างด้วยน้ำได้ยาก คะ

หากความลื่นของ ผลิตภัณฑ์ลักษณะ KY Gel ให้ความลื่นได้ไม่เพียงพอ พิจารณาใช้ Polyglide™ ซึ่งจะให้ความลื่นได้มากขึ้น และ ระยะเวลาอยู่บนผิวยาวนานขึ้นคะ

5.ผมมีสมุนไพรแห้งแบบผง อยากเอามาทำเป็นมาส์กหน้าประมาณเนื้อครีมแบบทาทิ้งไว้ ต้องใช้สารตัวไหนครับ

สามารถผสมเบสครีมแบบใดๆขึ้นมา จากนั้นเติมผงดังกล่าวลงไป ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ตัวอย่างสารสร้างเบสครีม เช่น Satin Cream Maker , Soft Cream Maker, Butter Cream Maker คะ กรุณาดูตัวเลือกในหมวด สารสร้างเนื้อครีม คะ

6.ขอสูตรทำโฟมหรือเจลล้างหน้า เน้น cleanser toner ครับ

กรุณาดูตัวอย่างสูตรในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Sulfate Free Shampoo Base คะ

7.ขอสูตรทำลิปทาปาก เน้น กันแดด+ชุ่มชื่นนาน

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับลักษณะผลิตภัณฑ์ เนื่องจากลิป มีหลากหลายชนิดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง