ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนถามเกี่ยวกับ Tea Tree Oil ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนถามเกี่ยวกับ Tea Tree Oil ครับ

โพสต์โดย pharmapharcy » เสาร์ ก.พ. 17, 2018 9:19 pm

รบกวนสอบถามครับ

1.Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble) เป็นออย 100% เลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ผสมตัวอื่น

2.ถ้าเราจะเจือจางหรือผสมกับออยล์ตัวอื่น สามารถใช้กับตัวไหนได้บ้างครับ ถ้าในกรณีที่ผิวมัน และผิวแห้ง

3.ความแตกต่างของ Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble) และ Tea Tree Oil (Australian - Water Soluble) ในด้านสสรรพคุณและการนำไปใช้ในด้านไหนบ้างครับ

4.ถ้าเราผสม Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble)กับ ออยล์ตัวอื่น จำเป็นต้องใช้สารกันเสียหรือสารลดอาการแพ้ไหมครับ ถ้าใช้ควรใช้ในสัดส่วนเท่าไหร่ครับ
pharmapharcy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Tea Tree Oil ครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 1:31 am

สวัสดีคะ

1.Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble) เป็นออย 100% เลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ผสมตัวอื่น

ใช่คะ

2.ถ้าเราจะเจือจางหรือผสมกับออยล์ตัวอื่น สามารถใช้กับตัวไหนได้บ้างครับ ถ้าในกรณีที่ผิวมัน และผิวแห้ง

ท่านสมาชิกสามารถผสมเข้ากับ น้ำมันธรรมชาติ ชนิดใดๆ โดยหากผิวแห้ง อาจจะเลือกใช้ น้ำมันที่มีเนื้อหนักเล็กน้อย เช่น Jojoba Oil แต่หากผิวมัน อาจจะเลือกน้ำมัน ที่บางเบา เช่น Fractionated Coconut Oil, Grape Seed Oil คะ

3.ความแตกต่างของ Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble) และ Tea Tree Oil (Australian - Water Soluble) ในด้านสสรรพคุณและการนำไปใช้ในด้านไหนบ้างครับ

ไม่มีความแตกต่างด้านสรรพคุณคะ แต่การใช้งาน ชนิด ละลายในน้ำ จะสะดวกต่อการใช้ในสูตรใดๆที่มีน้ำ มากกว่า เนื่องจากสามารถผสมเข้ากับน้ำได้เลยคะ

4.ถ้าเราผสม Tea Tree Oil (Australian - Oil Soluble)กับ ออยล์ตัวอื่น จำเป็นต้องใช้สารกันเสียหรือสารลดอาการแพ้ไหมครับ ถ้าใช้ควรใช้ในสัดส่วนเท่าไหร่ครับ

หากสูตรไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบเลย ก็ไม่จำเป็นต้องมีสารกันเสียคะ

สารที่สามารถลดอาการแพ้ โดยตรง ไม่มีในเครื่องสำอางคะ สารกลุ่มดังกล่าว อ.ย. อนุญาติให้ใช้ในยา เท่านั้น และ ยา กลุ่มที่ใช้ลดอาการแพ้ นั้น จะใช้เมื่อเกิดการแพ้เท่านั้นคะ

หากความหมายของท่านสมาชิก คือ การระคายเคือง ที่เกิดจาก Tea Tree Oil ท่านสมาชิกสามารถลองศึกษาส่วนผสมในหมวด ลดการระคายเคือง ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ Tea Tree Oil ครับ

โพสต์โดย pharmapharcy » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 12:52 pm

เราจะทราบความหนักเบาของเนื้อน้ำมันได้อย่างไรบ้างครับ รบกวนช่วยแบ่งกลุ่มหรือเรียงตามสินค้าที่มีขายด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
pharmapharcy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง