ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบส่วนผสมและสอบถามค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบส่วนผสมและสอบถามค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ก.พ. 15, 2018 12:15 pm

ขออนุญาตตั้งกระทู้เพื่อตรวจสอบส่วนผสมในสกินแคร์ที่ใช้อยู่ เพื่อสั่งซื้อส่วนผสมมาทำใช้เองค่ะ

pentylene glycol
Polyglycerin-3
Methyl Gluceth-20
Alcohol
Royal Jelly
Phenoxyethanol
PPG-26 Buteth-26
PEG-40 Hydrogenated Castor Oil
Mel
Xanthan Gum
Parfum
Sodium citrate
Glyceryl polymethacrylate
Citric Acid
Peg-8
BHT
Caramel
limonene
Benzyl Salicylate
Sodium metabisulfite
Geraniol
Hydroxycitronellal
Sodium Lactate
Alpha-Isomethyl Ionone
Citronellol
Cl 14700
Palmitoyl Oligo-peptide
Tocopherol

มีคำถามเพิ่มค่ะ ทางบริษัทมีขาย Royal Jellyไหมคะ หรือมีสารอันไหนที่สามารถใช้เพื่อทดแทนคุณสมบัติของ Royal Jellyได้บ้างไหมคะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบส่วนผสมและสอบถามค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ก.พ. 15, 2018 12:22 pm

สอบถามเพิ่มค่ะ

หากต้องการทำเฟซออยล์หรือบอดี้ออยล์ที่มีสารแอคทีฟละลายในน้ำร่วมด้วย ควรใช้สารตัวไหนเพิ่มเพื่อให้แอคทีฟละลายในน้ำสามารถผสมในสูตรได้บ้างคะ

Re: ตรวจสอบส่วนผสมและสอบถามค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 1:06 am

สวัสดีคะ

ทีมงานช่วยสร้าง link ให้ ในรายการที่ระบบอัตโนมัติไม่มีข้อมูลนะคะ

หากต้องการทำเฟซออยล์หรือบอดี้ออยล์ที่มีสารแอคทีฟละลายในน้ำร่วมด้วย ควรใช้สารตัวไหนเพิ่มเพื่อให้แอคทีฟละลายในน้ำสามารถผสมในสูตรได้บ้างคะ

สัดส่วนของ ส่วนผสมละลายในน้ำ มีประมาณเท่าใด ของสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ก.พ. 20, 2018 6:06 pm

ตอนนี้สนใจใช้เป็นวอเทออินออยล์อีซี่ค่ะ เพราะเหมือนว่าจะตรงกับที่อยากได้คือ ขั้นตอนไม่ยุ่งยากแต่สามารถใช้น้ำมันในสูตรได้เยอะกว่าซาตินครีมเมกเกอร์

รบกวนถามทีมงานเพิ่มค่ะว่าถ้าหากสูตรตามนี้
1.สามารถผสมได้เนื้อเจลที่เหลวแบบเอสเซนแต่ข้นกว่าน้ำ และไม่เหนอะหนะได้หรือไม่คะ
2.ควรตัดสารตัวไหนออกหรือเพิ่มสารตัวไหนบ้างไหมคะ ความคาดหวังจากสูตรคือ ช่วยให้ผิวหน้าแข็งแรงขึ้น ชุ่มชื้นขึ้น ระคายเคืองน้อยลง และได้ประโยชน์จากเพอร์เฟกซีค่ะ

เพอร์เฟกซี Perfect-C 10%
รีแพแอคทิเวเตอร์ Repair Activator 10%
ลิพิดซอฟซีซี LipidSoft CC 10%
สควาเลน Squalane 5%
ออยล์ฟิกซ์ Oil Fix 5%
มอยส์24 MOIST24 5%
ออยล์เบลนเดอร์ Oil Blender 3%
ฟอลโฟลิพิด Phospholipid 3%
โอดีเอไว้ท์พลัส ODA White Plus 2%
โซเดียมแลคติกพลัส Sodium Lactate Plus 2%
วอเทอร์อินออยล์อีซี่ Water-in-Oil EZ 1.5%
เมทิล กลูเซท-20 Methyl Gluceth-20 1.5%
มายพรีเซอเวท อีซีโอ Mild Preserved Eco 1%
น้ำหอม 1%
โพรเทค ออคซ์ Protec-OX 0.1%
โพรเทค ยูวี Protec-UV 0.1%
น้ำ 39.8%

และเพิ่มคำถามเดิมด้านบนค่ะว่า สามารถหาส่วนผสมใดได้บ้างที่สามารถทดแทนหรือเทียบเท่า Royal Jellyได้บ้างไหมคะ หรือยังสามารถสั่งRoyal Jellyได้อยู่หรือไม่คะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 2:53 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมี มีสัดส่วนของน้ำน้อยเกินไป และมีการเลือกใช้ส่วนผสม active ปริมาณมากเกินไป และเกินความจำเป็นคะ

ทีมงานรบกวนท่านสมาชิก แจ้งลักษณะผิว ปัญหาผิว และความคาดหวังจากสูตร เพื่อให้สามารถแนะนำสูตรที่เหมาะสมให้คะ

เรียนแจ้งเบื้องต้นสำหรับ Water-in-Oil EZ จะต้องใช้เครื่องปั่น เพื่อช่วยในการปั่นให้เกิดเนื้อครีม หากคนด้วยมือ จะไม่สามารถทำได้
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง