ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาการเลือกเซรั่มบำรุง และสูตร Eye Cream

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาการเลือกเซรั่มบำรุง และสูตร Eye Cream

โพสต์โดย warin.w » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2018 4:12 pm

สวัสดีค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษา เนื่องจากอายุมากขึ้น ปัจจุบัน 37 ปี จากที่ผิวหน้าดี ไม่มีสิว ไม่ค่อยใช้สกินแคร์ดูแลหน้ามากมายอะไรค่ะ

การแต่งหน้าใช้กันแดดของลอรีวัล และแป้งผสมรองพื้นของ BSC ค่ะ ใช้คู่นี้มาเป็น 10 ปี ไม่เคยเปลี่ยน

เมื่อประมาณ 1 ปีที่ผ่านมา ฮอร์โมนเปลี่ยนหรืออย่างไร ไม่ทราบ อยู่ๆ กลายเป็นคนหน้ามันขึ้น สิวอุดตันและอักเสบขึ้นเพียบ โดยเฉพาะแก้มและคาง ปัจจุบันเกิดรอยดำจากสิวเยอะมาก และเปลี่ยนกันแดดมาใช้ ของ the body shop ที่เป็นเนื้อ essence ทำให้ความมันน้อยลงค่ะ สิวอุดตันยังมีอยู่ตลอดแต่ไม่บุกมากเหมือนตอนแรกๆ
จึงเริ่มมองหาสกินแคร์ที่เหมาะกับผิวหน้าในตอนนี้ ซึ่งยากมาก ได้มาเจอเวปนี้เลยคิดว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดี ในการหาสิ่งที่เหมาะกับผิวหน้าตัวเอง

ขอปรึกษาทางทีมงาน 2 ข้อค่ะ

1. ตอนนี้มีปัญหาจุดดำจากสิวเยอะมาก และริ้วรอย แต่ยังไม่อยากใช้ครีมที่มีส่วนผสมมากมาย กลัวจะอุดดันเพิ่ม
ถ้าจะเลือกใช้เป็นสำเร็จรูปไปก่อน ระหว่าง

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
กับ
Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum

จะโอเคไหมคะ? ตัวไหนเหมาะสม?

หวังผลเรื่องจุดดำจางและลดริ้วรอยค่ะ

2. ปํญหารอบดวงตาคล้ำทั้งรอบดวงตาเลยค่ะ ด้านข้างตาก็คล้ำ มีริ้วรอย และเป็นร่องลึก
รบกวน comment ส่วนประกอบด้านล่างสำหรับ eye cream ว่า ok ไหมคะ?

Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) >> 10%
REGU®-AGE >> 5%
WaterLock™ >> 1%
Pro Polymer™ (Gel Maker)>> 1%
Water >> 83%

ขอบคุณค่ะ
วาริน
warin.w

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาการเลือกเซรั่มบำรุง และสูตร Eye Cream

โพสต์โดย warin.w » อาทิตย์ ก.พ. 11, 2018 6:40 pm

warin.w เขียน:สวัสดีค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษา เนื่องจากอายุมากขึ้น ปัจจุบัน 37 ปี จากที่ผิวหน้าดี ไม่มีสิว ไม่ค่อยใช้สกินแคร์ดูแลหน้ามากมายอะไรค่ะ

การแต่งหน้าใช้กันแดดของลอริอัล และแป้งผสมรองพื้นของ BSC ค่ะ ใช้คู่นี้มาเป็น 10 ปี ไม่เคยเปลี่ยน

เมื่อประมาณ 1 ปีที่ผ่านมา ฮอร์โมนเปลี่ยนหรืออย่างไร ไม่ทราบ อยู่ๆ กลายเป็นคนหน้ามันขึ้น สิวอุดตันและอักเสบขึ้นเพียบ โดยเฉพาะแก้มและคาง ปัจจุบันเกิดรอยดำจากสิวเยอะมาก และเปลี่ยนกันแดดมาใช้ ของ the body shop ที่เป็นเนื้อ essence ทำให้ความมันน้อยลงค่ะ สิวอุดตันยังมีอยู่ตลอดแต่ไม่บุกมากเหมือนตอนแรกๆ
จึงเริ่มมองหาสกินแคร์ที่เหมาะกับผิวหน้าในตอนนี้ ซึ่งยากมาก ได้มาเจอเวปนี้เลยคิดว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดี ในการหาสิ่งที่เหมาะกับผิวหน้าตัวเอง

ขอปรึกษาทางทีมงาน 2 ข้อค่ะ

1. ตอนนี้มีปัญหาจุดดำจากสิวเยอะมาก และริ้วรอย แต่ยังไม่อยากใช้ครีมที่มีส่วนผสมมากมาย กลัวจะอุดดันเพิ่ม
ถ้าจะเลือกใช้เป็นสำเร็จรูปไปก่อน ระหว่าง

Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera)
กับ
Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum

จะโอเคไหมคะ? ตัวไหนเหมาะสม?

หวังผลเรื่องจุดดำจางและลดริ้วรอยค่ะ

2. ปํญหารอบดวงตาคล้ำทั้งรอบดวงตาเลยค่ะ ด้านข้างตาก็คล้ำ มีริ้วรอย และเป็นร่องลึก
รบกวน comment ส่วนประกอบด้านล่างสำหรับ eye cream ว่า ok ไหมคะ?

Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline) >> 10%
REGU®-AGE >> 5%
WaterLock™ >> 1%
Pro Polymer™ (Gel Maker)>> 1%
Water >> 83%

ขอบคุณค่ะ
วาริน
warin.w

Re: ปรึกษาการเลือกเซรั่มบำรุง และสูตร Eye Cream

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 13, 2018 4:25 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

- ปัจจุบันมีการใช้ผลิตภัณฑ์ หรือยาใด ที่ช่วยรักษาปัญหาสิวอุดตัน แล้วหรือยังคะ

- รอบดวงตาคล้ำ ได้สังเกตุหรือไม่คะ ว่ามีสาเหตุจากใด เช่น นอนดึก , ภูมิแพ้ , ฯลฯ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย warin.w » จันทร์ ก.พ. 19, 2018 9:33 pm

เรียน คุณ staff,

1. ใช้ benzac 5%, cleansing water และสบู่เหลวล้างหน้า acne aid ขวดสีแดงค่ะ

2. ไม่เป็นภูมิแพ้ค่ะ สังเกตว่าใช้คอมพิวเตอร์มากจนตาล้า เริ่มคลำ้ขึ้นเรื่อยๆ และเป็นร่องลึกค่ะ บวกกับอายุมากขึ้นผิวเลยยุบ เลยดูลึกมากไปอีก

ตอนนี้ได้สั่งซื้อ
- stabilized vitamin c มาทากลางคืน
- Pitera มาเติม Licorice extract+Chamomile Extract ทาหลังจากวิตามินซี กลางคืน และกลางวันใช้ตัวเดียวค่ะ

เหมาะสมหรือไม่อย่างไร รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ส่วน eye cream รอเจ้าหน้าที่แนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ
วาริน
warin.w

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 12:35 am

สวัสดีคะ

ตอนนี้ได้สั่งซื้อ
- stabilized vitamin c มาทากลางคืน
- Pitera มาเติม Licorice extract+Chamomile Extract ทาหลังจากวิตามินซี กลางคืน และกลางวันใช้ตัวเดียวค่ะ

สามารถใช้ได้คะ เพียงแต่จะไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาสิวคะ อย่างไรก็ตาม การใช้ Benzac 5% น่าจะช่วยลดสิวอุดตันได้ระดับนึงคะ กรุณาปรับอัตราหรือระยะเวลา การใช้ Benzac ให้เหมาะสม (ความถี่การทา, ระยะเวลาการทาทิ้งไว้บนผิว) โดยตรวจสอบการตอบสนองของสิว จากการใช้ Benzac และคอยตรวจสอบว่าผิวเกิดการระคายเคืองมากเกินไปหรือไม่

โดยหากพบว่ามีการระคายเคืองมากเกินไป อาจใช้ Pitera + Licorice + Chamomile Extract ชุ่มๆทั่วผิว เพื่อลดการระคายเคืองที่เกิดจาก Benzac คะ

สำหรับรอบดวงตาคล้ำ ท่านสมาชิกทดลองใช้ Pitera + Licorice + Chamomile Extract ที่ผสมเพื่อทาผิว ให้ทารอบดวงตาด้วย ลองดูก่อนคะ ยังไม่ต้องผสมสูตรใดเพิ่มคะ

Licorice Extract กรุณาเลือกชนิด Licorice Extract (Licochalcone A 1%) ซึ่งจะช่วยลดการระคายเคือง และลดความมันผิว คะ

หลังจากใช้ 15วัน รบกวนแจ้งผลกลับ เพื่อให้ทีมงานแนะนำการปรับแต่งสูตรตามการตอบสนองของผิวคะ
staff

โพสต์โดย warin.w » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 9:47 pm

เรียน คุณ Staff,

ขอบคุณค่ะ ถ้าได้ใช้ 15 วันต่อเนื่องแล้ว จะรายงานผลอีกทีค่ะ
warin.w

โพสต์โดย warin.w » เสาร์ มี.ค. 10, 2018 10:01 pm

สวัสดีค่ะ

ขอ update ผลให้ฟังก่อนนะคะ เหมือนวิตามินซีจะมี effect แสบหน้ามากหน่อย เลยขอคำแนะนำการใช้ต่อค่ะ

ใช้ได้ ประมาณเกือบอาทิตย์หลังจากซื้อ และหยุดไป 10 วันเพราะไปต่างประเทศ ไม่ได้พกไปใช้ต่อค่ะ
กลับมาใช้ต่อเนื่อง 7 วัน ตามวิธีการใช้ ที่ได้แจ้งไป แต่หยุด Benzac เพราะสิวดีขึ้น และมีอาการแสบหน้ามากเกินไปเมื่อวิตามินซีใช้คู่กับ Benzac

แต่ยิ่งใช้เหมือนวิตามินซียิ่งใช้ยิ่งแสบหน้ายิบๆ มีอาการหน้าลอกเบาๆ หลังจากผลัดเซลล์ผิวเก่า หน้าลื่นดี แต่ก็แสบมากขึ้นเรื่อยๆ เวลาใช้ ทาคอด้วยค่ะ คอก็แสบและผิวเป็นขุ่ย ไม่ลอกหลุดง่ายๆ เหมือนผิวหน้า ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการปกติหรือป่าวคะ? หรือควรปรับการใช้อย่างไร รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้ว่าจะเว้นห่างหน่อย

สำหรับ Pitera แรกๆ ใช้คู่กับวิตามินซี ดีเลยค่ะ ผิวชุ่มชื่น มีชีวิตขึ้นมาเลย แต่พอหน้าแสบ แห้ง ลอก ก็เลยไม่ได้เห็นผลดีเท่าเดิม แต่ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ใช้แล้วรู้สึกว่ายังให้ผลดีค่ะ

การทารอบดวงตา ยังไม่เห็นผลอะไรค่ะ อาจจะต้องใช้เวลามากกว่านี้ ก็จะทาต่อไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
warin.w

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 12, 2018 11:10 pm

สวัสดีคะ

แต่ยิ่งใช้เหมือนวิตามินซียิ่งใช้ยิ่งแสบหน้ายิบๆ มีอาการหน้าลอกเบาๆ หลังจากผลัดเซลล์ผิวเก่า หน้าลื่นดี แต่ก็แสบมากขึ้นเรื่อยๆ เวลาใช้ ทาคอด้วยค่ะ คอก็แสบและผิวเป็นขุ่ย ไม่ลอกหลุดง่ายๆ เหมือนผิวหน้า ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการปกติหรือป่าวคะ? หรือควรปรับการใช้อย่างไร รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้ว่าจะเว้นห่างหน่อย

หากหน้าลอก จะต้องหยุดทุกอย่างที่สามารถระคายเคืองผิวได้ ทั้ง Benzac และ Vitamin C คะ

ท่านสมาชิกจะต้องปรับอัตราการใช้ หรือยกเลิกการใช้ Vitamin C เพื่อให้ผิวยังสามารถใช้ Benzac เพื่อควบคุมสิวต่อได้ในอนาคตคะ

หากผิวไม่เหมาะกับการใช้ Vitamin C ชนดิ ascorbic acid ให้หลีกเลี่ยงการใช้ Vitamin C ชนิดนี้ ในอนาคตคะ

ในช่วงที่ผิวลอก จะเป็นช่วงที่ผิวไม่สามารถดูดซึมนำส่วนผสมต่างๆใดๆ ไม่ว่าจะเป็นยา หรือเครื่องสำอาง เข้าสู่ผิวได้คะ การใช้ผลิตภัณฑ์ใดๆในช่วงนี้ จะเกิดผลได้น้อย ช่วงนี้ให้เน้นการใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีลักษณะเคลืิอบผิว (occlusive) เพื่อช่วยให้ผิวสามารถฟื้นตัวได้เร็วขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย warin.w » อังคาร มี.ค. 13, 2018 9:12 pm

ขอบคุณค่ะ
warin.w

โพสต์โดย warin.w » อาทิตย์ เม.ย. 15, 2018 12:10 pm

สวัสดีค่ะ

update ผิวหน้านะคะ ช่วงหยุดวิตามินซีใช้ Pitera และเจลบำรุงของ bio essence มาให้ความชุ่มชื่นผิวแทน จังหวะซื้อมาแต่ยังไม่เคยใช้
เป็นเจลเบาๆ ให้ความชุ่มชื่นเลยมาใช้เคลือบผิว หน้าก็หายลอก กลับมาปกติ เลยลองวิตามินซีมาทาขั้นตอนสุดท้ายแทน เพราะรู้สึกว่า bio essence ป้องกันไม่ให้วิตามินซีสัมผัสหน้าโดยตรงมากเกินไป ปรากฎว่า ดีเลยค่ะ ไม่แพ้ ไม่แสบ แล้วได้ผลกระจ่างใสด้วย รวมๆ 3 ตัวนี้ ok เลยค่ะ ถึงแม้จะเยอะไปหน่อย 555 แต่ใช้แล้วใช้ผลน่าพอใจ ใช้ไปเรื่อยๆ ค่ะ

คุณ staff มีอะไรแนะนำได้นะคะ ถ้าตัด bio essence แล้วเปลี่ยนสูตร เพิ่มอะไรลงใน petira ได้ไหมคะ ให้อยุ่ในสองขั้นตอนพอ

แนบไฟล์รูป bio essence ให้ดูนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ไฟล์แนป
images (2).jpeg
bio essence
images (2).jpeg (13.59 KiB) เปิดดู 2741 ครั้ง
warin.w

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง