ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามข้อสงสัยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามข้อสงสัยครับ

โพสต์โดย taeioyou » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 6:51 pm

1. เรื่อง encapsulated BHA เนื่องจากมี 2 ประเภทคือ แบบผงและแบบเจล คำถามคือ ค่าพีเอชที่เหมาะสมในผลิตภัณฑ์สุดท้ายของ encapsulated BHA ทั้ง 2 รูปแบบ เพื่อดูดซึมและมีประสิทธิภาพในเรื่องสิวอุดตันครับ

2. อันนี้ขออนุญาตสงสัยว่าทำไม encapsulated BHA "แบบผง"จึงอ่อนโยนกว่า"แบบน้ำ" ทั้งที่เป็น รูปแบบ encapsulated เหมือนกัน

3.ph ที่เหมาะสมถ้าใช้ Willow Bark Extract 10% ในการละลายสิวอุดตัน เผื่อลองใช้แทน encapsulated BHA แบบน้ำ 6.6%

4. เรื่องการใช้ Ezerrawax™ สอบถามว่าใช้เดี่ยวๆโดยไม่ต้องเติมน้ำมันชนิดอื่นๆเพิ่ม เพื่อช่วยละลาย Ezerrawax™ ได้ไหมครับ พอดีเห็นการละลายของสารอื่นเขียนแบบนี้ "สามารถละลายในน้ำมัน โดย Phyto Glycyrrhetinic Acid เป็นน้ำมันในตัวเอง ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันใดๆมาละลายอีก" เลยสอบถามก่อนผสม

5. วิธีการละลาย Ezerrawax™ คือต้องให้ความร้อนทั้ง Ezerrawax™ และส่วนของน้ำ 70-80 C ก่อน จึงผสมน้ำกับน้ำมัน จากนั้นทิ้งไว้ให้เย็น ค่อยผสมส่วนผสมที่อ่อนไหวต่อความร้อน ถูกต้องไหมครับ

ุุ6. การเลือกใช้ Stearyl Glycyrrhetinate และ Phyto Glycyrrhetinic Acid ควรเลือกตัวใดตัวหนึ่งเพราะทำหน้าที่คล้ายกัน อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ึ7. จากกระทู้ http://www.myskinrecipes.com/topic7306.html เมื่อทำตามที่แนะนำแล้วละลาย DeoMax ได้หมดเลยครับ ขอบคุณครับ มี 2 คำถามครับ

7.1 ตั้งทิ้งไว้แล้ว DeoMax ตกตะกอน มีข้อแนะนำให้ DeoMax กระจายตัวให้ทั่วไหมครับ

7.2 ถ้าไม่เติม Poloxamer 407 จะส่งผลอะไรไหมครับ (คืออยากเลี่ยงสารที่ไม่จำเป็นเพราะสัมผัสกับช่องปาก)

8. อยากลองใช้ Ezerrawax™ แต่กลัวว่าจะเพิ่มการอุดตันของสิวได้หรือเปล่าครับ เพราะเห็นว่าละลายในน้ำมัน

ขอบคุณครับ
taeioyou

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามข้อสงสัยครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 07, 2018 10:16 am

สวัสดีคะ

1. เรื่อง encapsulated BHA เนื่องจากมี 2 ประเภทคือ แบบผงและแบบเจล คำถามคือ ค่าพีเอชที่เหมาะสมในผลิตภัณฑ์สุดท้ายของ encapsulated BHA ทั้ง 2 รูปแบบ เพื่อดูดซึมและมีประสิทธิภาพในเรื่องสิวอุดตันครับ

pH 3.5-6 คะ

2. อันนี้ขออนุญาตสงสัยว่าทำไม encapsulated BHA "แบบผง"จึงอ่อนโยนกว่า"แบบน้ำ" ทั้งที่เป็น รูปแบบ encapsulated เหมือนกัน

1. Encapsulated BHA ชนิดผง มี Release Profile (ลักษณะการปลดปล่อยสาร active คือ BHA ที่บรรจุอยู่ใน shell) ที่ดีกว่า แบบน้ำ

2. Encapsulted BHA ชนิดผง ไม่มีองค์ประกอบของสาร ที่มีลักษณะเป็น surfactant ซึ่งถูกใช้ในชนิดเหลว เพื่อทำหน้าที่ช่วยละลาย BHA และทำให้เกิดประจุ เพื่อให้สามารถเกาะผิวได้ดีคะ ซึ่ง surfactant นี้ ระคายเคืองผิวได้ ในกรณีที่ใช้ในสูตรทาทิ้งไว้บนผิว (ซึ่งเป็นการเพิ่มความเสี่ยงของการระคายเคืองผิว) Encapsulated BHA ชนิดเหลว จึงเหมาะสำหรับการใช้ในสูตรทำความสะอาดผิว เช่น น้ำยาล้างหน้า ในกรณีนี้ จะเหมาะกว่า การใช้ Encapsulted BHA ชนิดผง คะ

3.ph ที่เหมาะสมถ้าใช้ Willow Bark Extract 10% ในการละลายสิวอุดตัน เผื่อลองใช้แทน encapsulated BHA แบบน้ำ 6.6%

Willow Bark Extract มีประสิทธิภาพการละลายสิวอุดตัน ต่ำกว่า Encapsulated Salicylic Acid มากคะ

4. เรื่องการใช้ Ezerrawax™ สอบถามว่าใช้เดี่ยวๆโดยไม่ต้องเติมน้ำมันชนิดอื่นๆเพิ่ม เพื่อช่วยละลาย Ezerrawax™ ได้ไหมครับ พอดีเห็นการละลายของสารอื่นเขียนแบบนี้ "สามารถละลายในน้ำมัน โดย Phyto Glycyrrhetinic Acid เป็นน้ำมันในตัวเอง ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำมันใดๆมาละลายอีก" เลยสอบถามก่อนผสม

หากสูตรไม่มีน้ำมันอื่นๆ ให้ละลายด้วยความร้อน จนกลายเป็นน้ำมันเหลว และประสานเข้ากับ cream maker ของสูตรได้เลยคะ ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิกใช้ Butter Cream Maker ในการประสานสูตร ให้นำ Ezerrawax และ Butter Cream Maker ไปอุ่นละลายเข้ากัน จนเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วค่อยทำการประสานสูตร คะ

6. การเลือกใช้ Stearyl Glycyrrhetinate และ Phyto Glycyrrhetinic Acid ควรเลือกตัวใดตัวหนึ่งเพราะทำหน้าที่คล้ายกัน อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ถูกต้องคะ

7. จากกระทู้ topic7306.html เมื่อทำตามที่แนะนำแล้วละลาย DeoMax ได้หมดเลยครับ ขอบคุณครับ มี 2 คำถามครับ

7.1 ตั้งทิ้งไว้แล้ว DeoMax ตกตะกอน มีข้อแนะนำให้ DeoMax กระจายตัวให้ทั่วไหมครับ

7.2 ถ้าไม่เติม Poloxamer 407 จะส่งผลอะไรไหมครับ (คืออยากเลี่ยงสารที่ไม่จำเป็นเพราะสัมผัสกับช่องปาก)

รบกวนสอบถาม ปริมาณที่ตกตะกอน มากน้อยแค่ไหนคะ

Poloxamer 407 ทำหน้าที่ ประสาน Four EO ในสูตร คะ หากต้องการตัด Poloxamer 407 ออก จะต้องทดแทนด้วย Ethyl Alcohol หรือตัด Four EO ทิ้งคะ

8. อยากลองใช้ Ezerrawax™ แต่กลัวว่าจะเพิ่มการอุดตันของสิวได้หรือเปล่าครับ เพราะเห็นว่าละลายในน้ำมัน

หากมีปัญหาสิวอุดตันง่าย ให้เลือกใช้ในปริมาณต่ำคะ น้ำมันหรือ Butter หรือ Wax ทุกชนิด มีโอกาสเพิ่มความเสี่ยงในการอุดตันรูขุมขนได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง