ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับตัวทำละลายBHAครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับตัวทำละลายBHAครับ

โพสต์โดย chayapop18909 » เสาร์ ก.พ. 03, 2018 5:23 pm

เกี่ยวกับ Salicylic Acid (ชนิดธรรมดา)

1. โดยปกติแล้ว สามารถละลายได้ในสารพวก Glycol ได้ดีเหมือนกันหมดไหมครับ ไม่ว่าRM ของ Salicylic Acid (ชนิดธรรมดา) นั้นจะมาจากแหล่งใดๆ พอดีผมได้ Salicylic Acid จากเจ้าอื่นมานะครับ แล้วคนขายเค้าแนะนำวิธีการใช้มาว่าต้องใช้แอลกอฮอร์ในการทำละลาย ถ้าใช้พวก Glycol อาจจะพบปัญหาตกผลึกได้เพราะละลายได้ไม่ดีเท่าแอลกอฮอร์ เลยอยากทราบว่าคำอธิบายนี้มีความถูกต้องแค่ไหนหรอครับ

2. ต่อเนื่องจากคำถามข้อแรก ในกรณีที่ถ้าพวกสาร Glycol สามารถละลายBHAได้โดยไม่มีปัญหาตกผลึก ถ้าใช้สารอย่าง
1,3-Propanediol แทน จะใช้ในการละลายBHA ได้เหมือนกันไหมครับ
chayapop18909

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับตัวทำละลายBHAครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 07, 2018 12:38 am

สวัสดีคะ

Salicylic Acid ชนิดธรรมดา ละลายได้ยุ่งยาก และจะไม่เสถียรในระยะยาว ซึ่งหากเกิดการตกตะกอน หรือเรียกว่า recrystalization ก็จะทำให้เสื่อมประสิทธิภาพคะ

เรียนแนะนำใช้ Salicylic Acid ชนิดพิเศษดังนี้คะ

Salicylic Acid EZ™ ชนิดเหลว สามารถละลายน้ำได้ อัตราการใช้ 1-10% เหมาะสำหรับใช้ในสูตรเจล/ครีม ทาทิ้งบนผิว

Encapsulated Salicylic Acid ชนิดเหลว สามารถละลายน้ำได้ อัตราการใช้ 1-6.6% เหมาะสำหรับใช้ในสูตรล้างหน้า/ล้างออก ลักษณะพิเศษ: สามารถออกฤทธิ์ได้ในระยะยาว โดยค่อยๆปล่อยสารลงสู่ผิว

Encapsulated Salicylic Acid ชนิดผง สามารถกระจายตัวในสูตรใดๆได้ อัตราการใช้ 1-4% เหมาะสำหรับใช้ในสูตรเจล/ครีม ทาทิ้งบนผิว ที่ต้องการประสิทธิภาพสูง และลดระดับการระคายเคือง ลักษณะพิเศษ: สามารถออกฤทธิ์ได้ในระยะยาว โดยค่อยๆปล่อยสารลงสู่ผิว

Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) ชนิดเหลว สามารถละลายน้ำได้ อัตราการใช้ 1-10% เหมาะสำหรับใช้ในสูตรที่เน้นความเป็นธรรมชาติ ลักษณะเจล/ครีม ทาทิ้งบนผิว การระคายเคืองต่ำ ลักษณะพิเศษ: การระคายเคืองต่ำมาก และเป็นสารสกัดจากธรรมชาติ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับตัวทำละลายBHAครับ

โพสต์โดย chayapop18909 » พุธ ก.พ. 07, 2018 4:04 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คราวหน้าคงเลือกใช้แบบชนิดอื่น แต่รอบนี้คงต้องใช้แบบธรรมดาที่มีให้หมดก่อน แล้วเราสามารถใช้ 1,3-Propanediol ละลายโดยไม่ให้มันตกตะกอนได้ไหมครับ ถ้าได้ มีเทคนิคแนะนำไหมครับ หรือวิธีการเหมือนใช้ Glycol ปกติละลายเลย
chayapop18909

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง