ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Tester ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Tester ครับ

โพสต์โดย paosk119 » เสาร์ ก.พ. 03, 2018 4:52 pm

Pure Aloe Vera Gel (ไม่ใช่เครื่องสำอาง)
Pure Aloe Vera Gel (ไม่ใช่เครื่องสำอาง)

whitening: N-Acetyl-D Glucosamine (GlucoBright™): N-Acetyl-D Glucosamine (GlucoBright™) 4%
Moisturizing: beta glucan (เบต้ากลูแคน): beta glucan 5%
Moisturizing: Rice Vitamin: Rice Vitamin 3%
Anti-Irritant: Allantoin (อาลันโทอิน): Allantoin 0.2-0.5% (ตามที่ใส่ได้สูงสุด)
Anti-Acne: Licorice Root Extract (Licochalcone A): Licorice Root Extract (Licochalcone A) 1.0%
Anti-Acne: Encapsulated Salicylic Acid (Timed-Release): Encapsulated Salicylic Acid (Timed-Release) 4%
Anti-Acne: L-Carnitine (แอลคาร์นิทีน): L-Carnitine 3%
Anti-oxidant: Green Tea EGCG (สารสกัดชาเขียว): Hi-EGCG™ (Green Tea Extract) 3%
anti-aging/Anti-Acne: Vitamin B3 (Safe-B3™): Vitamin B3 (Safe-B3™) 5%
anti-aging: Japanese Cedar: Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
anti-aging: Snow Algae: Snow Algae 2%
anti-aging: Repair Activator™: Repair Activator™ 10%
anti-aging: Centella Asiatica Extract (Madecassoside): Centella Asiatica Extract (Madecassoside) 1.5%
anti-aging: Matrixyl™ 3000 (เปปไทด์ แมทริซิล): Matrixyl™ 3000 8%
anti-aging: Soy Extract (Isoflavones / Genistein): Soy Extract 5%
anti-aging: Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™): Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 2%
Skin-Feel: AminoSilk™ : AminoSilk™ 3%
Penetrate: Phospholipid (Hydrogenated Lecithin): Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2%

ผมอายุ 34 ปี สภาพผิวผสม-มัน และค่อนsensitiveครับ
ปัญหา
- มีสิวหัวดำเล็กๆที่ปลายจมูลและข้างจมูกกับแก้มบางส่วน
- มีรอยสิว(จุดสี รอยแดง)
- สีผิวไม่สม่ำเสมอ
- ริ้วรอย หลุมสิว หน้าไม่กระชับ(เหี่ยวเลยละครับ)
(กังวล2ปัญหา คือ ริ้วรอย ผิวเหี่ยว กับสีผิวไม่สม่ำเสมอสุดครับ)
ต้องการทำเจลที่ช่วยแก้ปัญหา และมี Antioxidantเพื่อป้องกันร่วมกับทากันแดดไม่ให้ริ้วรอยกับผิวเหี่ยวกลับมาอีกครับ โดยใช้ทั้งกลางวันและกลางคิืน ครับ
ไม่ทราบว่าส่วนประกอบในข้อไหนควรตัดออกบ้างครับ
- Q10 จะใช้ด้วยได้มั้ยครับ แต่เคยเห็นในหลายกระทู้ staff ไม่แนะนำเป็น Daycream

ขอบคุณครับ

(ปล. ผมสั่งtesterไป 2 ตัว อีกตัวในตะกร้าสินค้าให้รุ่นน้องทดลองครับ แก้ปัญหาสิว แต่ของเองเป็นอันข้างบนที่ถามครับ แจ้งเพื่อทราบ)
paosk119

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Tester ครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 06, 2018 7:22 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกเลือกส่วนผสมเยอะเกินไป ซึ่งจะเกิดความเหนอะหนะ ต่อผิว เมื่อใช้ คะ

เรียนแนะนำให้ตัดส่วนผสมลงบ้าง โดยเฉพาะส่วนผสมที่อาจทำให้เกิดความเหนอะหนะผิวได้ เนื่องจากเป็นผิวผสม

ทีมงานเรียนแนะนำตัดส่วนผสมเหล่านี้ออกจากสูตรคะ

Soy Extract ซึ่งจะเหมาะกับผิวแห้ง มากกว่าผิวผสม
beta glucan เหมาะกับผิวที่มีปัญหาการระคายเคือง ซึ่งท่านสมาชิกไม่ได้มีปัญหานี้
Hi-EGCG สีเข้ม และเหมาะกับการใช้ในเวลากลางคืน มากกว่า ระหว่างวันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องส่วนผสมใน Tester ครับ

โพสต์โดย paosk119 » พฤหัสฯ. ก.พ. 08, 2018 1:57 pm

ขอบคุณครับ
paosk119

Has thanked: 7 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง