ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรแก้ฝ้า และบำรุงผิวหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรแก้ฝ้า และบำรุงผิวหน้า

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ก.พ. 02, 2018 6:30 pm

สวัสดีค่ะทีมงาน

รบกวนตรวจสอบสูตรหน่อยค่ะ พอดีเพื่อนอยากได้ครีมทาผิวหน้าแบบ day night และอีกคนเป็นฝ้าเยอะเหมือนกัน จึงอยากผสมครีมสำหรับ 2 คนนี้ค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ

1. สูตร Day&Night Cream เน้นทาหน้าเพื่อบำรุงผิว ชุ่มชื้น และลดรอยดำพวกรอยสิวและปรับสภาพผิวให้ขาวขึ้นค่ะ
สภาพผิวหน้า เป็นคนผิวผสมค่ะ มันช่วงทีโซน อายุ 40 ตอนนี้เขาใช้ครีมสิวเราอยู่ก็ช่วยให้ความมันลดลงได้บ้างค่ะ เขาเลยอยากได้ตัวที่บำรุงผิวหน้าหลังจากทาครีมสิวแล้ว 1 ขั้นตอน ก่อนทาครีมกันแดดค่ะ สูตรนะคะ

1. Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10% วิตามิน
2. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7 2 %) ใบบัวบก ผิวขาว /คอลลาเจน
3. WhiteCumin™ 2x 3% ผิวขาว
4. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5% ลด Age-Spot/ สว่างใส
5. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2%ผิวขาว
6. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 2% (ริ้วรอย)
7. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% คุมมัน / เพิ่มความชื้น
8. Natto Gum 5% เพิ่มความชุ่มชื้น
9. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.3% ผิวขาว
10. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2% นำพาสาร
11. Thyme Care™ (สารกันเสียธรรมชาติ) 0.8%
12. Satin Cream Maker™ 3% สร้างเนื้อครีม
13. น้ำส่วนที่เหลือ
รบกวนขอขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ

2.สูตรแก้ไขผิวหน้าเป็นฝ้า ปริมาณการเป็นฝ้าค่อนข้างเยอะ เป้นมาประมาณ1 ปีค่ะ อายุ50 เขาคิดว่าเป็นฝ้าเพราะเข้าวัยทองค่ะ ฮอร์โมนเปลี่ยนแปลง สภาพผิวเป็นคนผิวแห้งค่ะ สูตรนะคะ

1.Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 5%
2.Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) ผลัดผิว 2%
3.Soy Extract (Isoflavones / Genistein)(ลดถุงเม็ดสี) 5%
4.Allantoin (ลดระคายเคือง) 0.5%
5.Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™) 2%
6.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) ขาว 4%
7.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) คุมมัน 5%
8.MSH White Absorb™ ลดเม็ดสี 5%
9.Tranexamic Acid (Trans-White™) ลดเม็ดสี 3%
10.WhiteCumin™ 2x ขาว 2.5%
11. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2% นำพาสาร
12. Thyme Care™ (สารกันเสียธรรมชาติ) 0.8%
13.น้ำส่วนที่เหลือ

รบกวนขอขั้นตอนการผสมด้วยนะคะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรแก้ฝ้า และบำรุงผิวหน้า

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 06, 2018 12:26 am

สวัสดีคะ

1. สูตร Day&Night Cream เน้นทาหน้าเพื่อบำรุงผิว ชุ่มชื้น และลดรอยดำพวกรอยสิวและปรับสภาพผิวให้ขาวขึ้นค่ะ
สภาพผิวหน้า เป็นคนผิวผสมค่ะ มันช่วงทีโซน อายุ 40 ตอนนี้เขาใช้ครีมสิวเราอยู่ก็ช่วยให้ความมันลดลงได้บ้างค่ะ เขาเลยอยากได้ตัวที่บำรุงผิวหน้าหลังจากทาครีมสิวแล้ว 1 ขั้นตอน ก่อนทาครีมกันแดดค่ะ สูตรนะคะ

1. Safflower Seed Oil (High Oleic, Refined) 10% วิตามิน
2. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7 2 %) ใบบัวบก ผิวขาว /คอลลาเจน
3. WhiteCumin™ 2x 3% ผิวขาว
4. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5% ลด Age-Spot/ สว่างใส
5. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2%ผิวขาว
6. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 2% (ริ้วรอย)
7. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% คุมมัน / เพิ่มความชื้น
8. Natto Gum 5% เพิ่มความชุ่มชื้น
9. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.3% ผิวขาว
10. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2% นำพาสาร
11. Thyme Care™ (สารกันเสียธรรมชาติ) 0.8%
12. Satin Cream Maker™ 3% สร้างเนื้อครีม
13. น้ำส่วนที่เหลือ

- ลักษณะสูตรจะไม่เหมาะกับผิวผสมคะ เนื่องจากมีการใช้ส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน มากเกินไป อาจทำให้เกิดความเหนอะหนะบนผิวผสมได้ โดยเฉพาะเมื่อใช้ในเวลากลางวันคะ หากต้องการเติมความชุ่มชื้นให้กับผิว อาจจะเลือกใช้ส่วนผสม moisturizer ที่ละลายน้ำ ตามที่เลือกในสูตรเช่น Natto Gum ถือว่าเหมาะสมคะ แต่หากต้องการใช้น้ำมัน เช่นในสูตรคือ Safflower Oil กรุณาเลือกใช้ในอัตราส่วนที่ต่ำคะ

- ทีมงานไม่แน่ใจว่าสาเหตุใด ท่านสมาชิกจึงเลือกใช้ Satin Cream Maker สูงถึง 3% คะ ทีมงานคิดว่าอัตราที่ 1.5% ถือว่าเพียงพอแล้วคะ โดยหากต้องการให้ข้นหน่อย ก็สามารถใช้ 2.0% ได้คะ แต่มากกว่านี้อาจจะข้นมากไป และทำให้ต้นทุนสูงสูตรขึ้นโดยไม่ได้ประโยชน์คะ

- ท่านสมาชิกเลือกใช้ Soy Extract ในปริมาณที่สูง ซึ่งจะเหมาะกับ Night Cream มากกว่า Day Cream คะ หากใช้เป็น Day Cream เรียนแนะนำให้ใช้ 2-3% เพียงพอแล้วคะ

- French Pine Bark Extract 25 จะทำให้สูตรมีสีเข้ม และอาจจะไม่เหมาะกับ Day Cream เนื่องจากจะมีสีบางๆติดผิวหน้าคะ แต่หากใช้เป็น Night Cream ไม่มีปัญหาคะ

- ในด้านอื่นๆ ไม่พบปัญหาใดๆคะ

- สำหรับวิธีการผสม กรุณาศึกษาพื้นฐานการผสม จากมือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ และ จะมีคำแนะนำการใช้ Satin Cream Maker ในการประสานสูตร ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Satin Cream Maker คะ

2.สูตรแก้ไขผิวหน้าเป็นฝ้า ปริมาณการเป็นฝ้าค่อนข้างเยอะ เป้นมาประมาณ1 ปีค่ะ อายุ50 เขาคิดว่าเป็นฝ้าเพราะเข้าวัยทองค่ะ ฮอร์โมนเปลี่ยนแปลง สภาพผิวเป็นคนผิวแห้งค่ะ สูตรนะคะ

1.Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 5%
2.Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) ผลัดผิว 2%
3.Soy Extract (Isoflavones / Genistein)(ลดถุงเม็ดสี) 5%
4.Allantoin (ลดระคายเคือง) 0.5%
5.Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™) 2%
6.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) ขาว 4%
7.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) คุมมัน 5%
8.MSH White Absorb™ ลดเม็ดสี 5%
9.Tranexamic Acid (Trans-White™) ลดเม็ดสี 3%
10.WhiteCumin™ 2x ขาว 2.5%
11. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2% นำพาสาร
12. Thyme Care™ (สารกันเสียธรรมชาติ) 0.8%
13.น้ำส่วนที่เหลือ

- Allantoin สามารถละลายน้ำได้สูงสุด ไม่เกิน 0.5% ของน้ำ ไม่ใช่ของสูตรคะ

- Centella Asiatica Extract ท่านสมาชิกเลือกใช้ในอัตราที่เกินกว่าที่ผู้ผลิตกำหนด ซึ่งจะเป็นอันตรายต่อผิวได้คะ

- สูตรมีทั้งส่วนที่เป็นน้ำมัน และน้ำ แต่ยังไม่มีสารที่ทำหน้าที่ประสาน น้ำ-น้ำมันคะ เรียนแนะนำ Satin Cream Maker 1.5% คะ

- ผิวแห้ง หากแห้งมาก อาจจะมีความจำเป็น ต้องเลือกใช้ ส่วนผสมที่สามารถเคลือบผิวได้ดีขึ้น ตัวอย่างเช่น Butter , Wax , น้ำมันธรรมชาติ หรือ LipidSoft ชนิดที่เคลือบผิวได้ เช่น LipidSoft Film คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรแก้ฝ้า และบำรุงผิวหน้า

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ก.พ. 07, 2018 10:23 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ
หลังจากที่อ่านคำแนะนำไป เลยไปทำการปรับสูตรใหม่ ให้ Day&Night Cream ไม่ใส่ French Pine Bark เพื่อเนื้อครีมจะได้สีไม่เข้ม ใช้ตอนเช้าได้ค่ะ และย้ายไปสูตรแก้ฝ้าแทน โดยให้พี่ที่เป็นฝ้าทา Day&Night Cream ตอนเช้า และทาครีมฝ้าตอนกลางคืนค่ะ สูตรดังนี้นะคะ

Face Cream Day & Night
1. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.3%
2. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7 2 %
3. WhiteCumin™ 2x 3%
4. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5%
5. Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™) 2%
6. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 2%
7. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
8. Natto Gum 5%
9. Yeast Radiance™ 3%
10. AcneBee™ Extra 2%
11. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2%
12. Thyme Care™ / Phenoxyethanol SA 0.8% / 1%
13. Satin Cream Maker™ 1.5-2%
14. water 66.4%
15. Disodium EDTA 0.1%

วิธีผสม
1. ผสม 14 ครึ่งนึง + 11+12 เข้ากันดีค่อยเติม 13 (Satin Cream Maker™ เติมลงในน้ำ คนให้เข้ากันจนได้เนื่อครีม ถ้ายังไม่ข้นเพิ่มเนื้อครีมได้) พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม A
2. ผสม 14 อีกครึ่งที่เหลือกับ 3-9 พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม B
3. กลุ่ม A + 10 + 1 +2 ค่อยๆ เติมทีละรายการ คนให้เข้ากันก่อนค่อยเติมอีกอย่างลงไป
4. เอาส่วนผสม กลุ่ม B มาใส่ลงในข้อ 3.

รักษาฝ้า ลดรอยดำ ปรับสภาพผิว ใช้ก่อนนอน
1. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
2. MSH White Absorb™ ลดเม็ดสี 5% (ลดเม็ดสี /ทำงานร่วมกับ B3 & GlucoBright)
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) pH ในช่วง 6-7 4%
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) คุมมัน 5%
5. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 3%
6. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5%
7. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 3%
8. Tranexamic Acid (Trans-White™) pH ช่วง 6.5-7.5 3%
9. WhiteCumin™ 2x ขาว 2.5%
10. Allantoin 0.3%
11. Thyme Care™ / Phenoxyethanol SA 0.8% / 1%
12. Rice Vitamin 2%
13. water 62.2%
14. Disodium EDTA 0.2%
15. Satin Cream Maker™ 1.5-2% สร้างเนื้อครีม

วิธีผสม
1. ผสม 13 ครึ่งนึง + 14 + 11 เข้ากันดีค่อยเติม 15 (Satin Cream Maker™ เติมลงในน้ำ คนให้เข้ากันจนได้เนื่อครีม ถ้ายังไม่ข้นเพิ่มเนื้อครีมได้) พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม A
2. ผสม 14 อีกครึ่งที่เหลือกับ 3-10 + 12 พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม B
3. กลุ่ม A + 1 +2 ค่อยๆ เติมทีละรายการ คนให้เข้ากันก่อนค่อยเติมอีกอย่างลงไป
4. เอาส่วนผสม กลุ่ม B มาใส่ลงในข้อ 3.

รบกวนถามของทั้ง 2 สูตรนะคะ
1. ไม่แน่ใจว่าแต่ละสูตรส่วนผสมซ้ำซ้อนกันไหมคะ
2. ปริมาณสัดส่วนที่ใส่ต่อ 100 กรัมนี่เยอะเกินไปไหมคะ หมายถึงถ้าแต่ละชนิดไม่ซ้ำซ้อนกัน อาจจะส่งเสริมกัน แต่ไม่จำเป็นต้องใส่สัดส่วนขนาดในสูตรก็ได้ หรือไม่คะ
3. วิธีการผสมถูกต้องไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 13, 2018 11:53 am

สวัสดีคะ

Face Cream Day & Night
1. Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) 0.3%
2. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7 2 %
3. WhiteCumin™ 2x 3%
4. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5%
5. Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™) 2%
6. Apple Stem Cell Extract (AppleCell™) 2%
7. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
8. Natto Gum 5%
9. Yeast Radiance™ 3%
10. AcneBee™ Extra 2%
11. Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 2%
12. Thyme Care™ / Phenoxyethanol SA 0.8% / 1%
13. Satin Cream Maker™ 1.5-2%
14. water 66.4%
15. Disodium EDTA 0.1%

วิธีผสม
1. ผสม 14 ครึ่งนึง + 11+12 เข้ากันดีค่อยเติม 13 (Satin Cream Maker™ เติมลงในน้ำ คนให้เข้ากันจนได้เนื่อครีม ถ้ายังไม่ข้นเพิ่มเนื้อครีมได้) พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม A
2. ผสม 14 อีกครึ่งที่เหลือกับ 3-9 พักไว้ก่อน เป็นกลุ่ม B
3. กลุ่ม A + 10 + 1 +2 ค่อยๆ เติมทีละรายการ คนให้เข้ากันก่อนค่อยเติมอีกอย่างลงไป

Thyme Care™ / Phenoxyethanol SA เลือกเพียงอย่างเดียวพอแล้วคะ ไม่จำเป็นต้องใช้ทั้ง 2 อย่างร่วมกันคะ หากต้องการใช้ทั้ง 2 อย่างร่วมกัน ให้ลดเหลือ 0.4% / 0.5% (ครึ่งนึงคะ)

ขั้นตอนการผสม ไม่ต้องแยกน้ำเป็น 2ส่วนคะ ให้เป็นส่วนเดียว

น้ำ + 4-9 คนหรือปั่นให้เข้ากัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker คนหรือปั่นให้เข้ากัน และเติมส่วนที่เหลือแต่ละรายการลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ

รักษาฝ้า ลดรอยดำ ปรับสภาพผิว ใช้ก่อนนอน
1. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
2. MSH White Absorb™ ลดเม็ดสี 5% (ลดเม็ดสี /ทำงานร่วมกับ B3 & GlucoBright)
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) pH ในช่วง 6-7 4%
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) คุมมัน 5%
5. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 3%
6. Soy Extract (Isoflavones / Genistein) 5%
7. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 3%
8. Tranexamic Acid (Trans-White™) pH ช่วง 6.5-7.5 3%
11. Thyme Care™ / Phenoxyethanol SA 0.8% / 1%
15. Satin Cream Maker™ 1.5-2% สร้างเนื้อครีม

สูตรนี้ เช่นเดียวกับสูตรด้านบน ทั้งเรื่องสารกันเสีย และขั้นตอนการผสมคะ
แต่ทีมงานไม่คิดว่ามีความจำเป็นใดๆต้องผสมสูตรนี้ โดยท่านสมาชิกอาจจะเลือกส่วนผสมบางรายการในสูตรนี้ เพิ่มเติมลงในสูตรแรก และใช้เพียงสูตรเดียว เพียงพอแล้วคะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ก.พ. 14, 2018 12:00 pm

เรียน ทีมงานค่ะ
ตามที่ทีมงานแนะนำมาว่าครีมทั้ง 2 สูตรสามารถปรับใช้ด้วยกันได้ ทั้งนี้ที่คิดสูตรมาเนื่องจากเพื่อน 2 คนนี้ต่างกันที่คนนึงเป็นฝ้าค่อนข้างเยอะ จึงเลือกแบ่งเป็น 2 สูตรหน่ะค่ะ

จากคำแนะนำขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ
1.สูตร Day&Night Cream นี้มีความสามารถที่จะลดฝ้าได้เพียงพอแล้วใช่ไหมคะ เพื่อนคนที่เป็นฝ้าอยู่สามารถใช้ได้ เห็นผลแล้วใช่ไหมคะ

2.สาเหตุที่แยกสูตรส่วนหนึ่งมาจากที่อ่านดูเห็น active บางตัวเขียนไว้ว่า ไวต่อแสง ควรหลีกเลี่ยงแสง เช่น GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) เลยเข้าใจว่า เมื่อผสมแล้วควรเป็นครีมที่ใช้ทาเฉพาะกลางคืนเท่านั้นค่ะ

3.ถ้าอยากเอา active บางตัวจากสูตรแก้ฝ้ามาใส่ก็สามารถทำได้ ซึ่งจะทำให้สูตรมีความเข้มข้นขึ้นถูกต้องไหมคะ แต่ประสิทธิภาพอาจไม่แต่กต่างจาก สูตร Day&Night Cream มากนัก อย่างนั้นใช่ไหมคะ

4. ถ้าทำตามข้อ.3 เพื่อนที่ไม่ได้เป็นฝ้าสามารถใช้ร่วมกันได้ใช้ไหมคะ แล้วจะมีผลอย่างไรหรือไม่ หรือแค่ทำให้เขาผิวหน้าขาวขึ้นกว่าแบบนั้นหรือเปล่าคะ

รบกวนอีกรอบนะคะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 20, 2018 12:54 am

สวัสดีคะ

1.สูตร Day&Night Cream นี้มีความสามารถที่จะลดฝ้าได้เพียงพอแล้วใช่ไหมคะ เพื่อนคนที่เป็นฝ้าอยู่สามารถใช้ได้ เห็นผลแล้วใช่ไหมคะ

ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่าจะเห็นผลได้หรือไม่ หรือเห็นผลได้มากน้อยแค่ไหน เนื่องจากตัวแปรสำคัญคือ ลักษณะผิว และการตอบสนองของผิว ต่อ ส่วนผสมต่างๆที่เลือกใช้ด้วยคะ หากพบว่าเห็นผล ก็สามารถปรับแต่งให้เห็นผลได้มากยิ่งขึ้นด้วยการเพิ่มอัตราส่วน ของส่วนผสมที่ทำให้เกิดผล หากพบว่าไม่เห็นผล ก็ให้ปรับเปลี่ยนส่วนผสมกลุ่ม whitening โดยเลือกใช้ชนิดอื่นๆแทนคะ

2.สาเหตุที่แยกสูตรส่วนหนึ่งมาจากที่อ่านดูเห็น active บางตัวเขียนไว้ว่า ไวต่อแสง ควรหลีกเลี่ยงแสง เช่น GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) เลยเข้าใจว่า เมื่อผสมแล้วควรเป็นครีมที่ใช้ทาเฉพาะกลางคืนเท่านั้นค่ะ

การเก็บรักษาในระยะยาว ควรเก็บให้เลี่ยงแสงคะ แต่การใช้งานบนผิวโดยปกติ ไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงปัญหาความไวต่อแสงนี้ เนื่องจาก ไม่ได้ถูกแสงในระยะเวลายาวนานเพียงพอจนทำให้ส่วนผสมเสื่อมคุณภาพอยู่บนผิวหน้าเราคะ

3.ถ้าอยากเอา active บางตัวจากสูตรแก้ฝ้ามาใส่ก็สามารถทำได้ ซึ่งจะทำให้สูตรมีความเข้มข้นขึ้นถูกต้องไหมคะ แต่ประสิทธิภาพอาจไม่แต่กต่างจาก สูตร Day&Night Cream มากนัก อย่างนั้นใช่ไหมคะ

ส่วนผสมในสูตรรักษาฝ้า มีบางรายการ ที่ทำงานด้วยกลไกที่แตกต่างจาก ส่วนผสม whitening ในสูตร day&night cream ซึ่งหมายถึง หากท่านสมาชิกเลือกนำส่วนผสมดังกล่าวไปเติมลงใน day&night cream ก็จะทำให้มีโอกาสคาดหวังผลในเรื่องฝ้า/ผิวกระจ่างใส ได้มากยิ่งขึ้น ตัวอย่างส่วนผสมในกรณีนี้คือ Trans-White คะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » เสาร์ ก.พ. 24, 2018 6:56 pm

สวัสดีค่ะ ทีมงาน

จากที่ทีมงานตอบคำถามา จึงคิดว่าจะใช้ส่วนผสมของ Day&night เป็นส่วนผสมหลักให้พี่ทั้ง 2 คนใช้ค่ะ แค่คนที่เป็นฝ้าจะใส่ active เพิ่มเข้าไปค่ะ จึงรบกวนถามเพิ่มค่ะ

1. รบกวนทีมงานช่วยแนะนำ active ที่มีคุณสมบัติในการลดฝ้า ให้หน่อยค่ะ ตอนนี้ที่เจอคือ Tranexamic Acid (Trans-White™) เผื่อว่าไม่ได้ผล หรือไม่เห็นผลชัดเจน อาจต้องใส่เพิ่มค่ะ จึงอยากมีตัวเลือกเพิ่มค่ะ

2.พี่ทั้ง 2 คนตอนนี้ใช้ Vitamin C E Ferulic (Lite) อยู่ค่ะ ถ้าผสมตัว Day&night และแก้ฝ้าให้ใช้ จะสามารถใช้ร่วมกันได้หรือไม่ หรือต้องหยุดก่อนคะ เพราะคิดว่ามีส่วนของการผลัดเซลผิวให้ขาวขึ้น การใช้วิตามีนซีเข้มข้นอาจระคายเคืองได้ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่

3.กรณีที่ใช้ Vitamin C E Ferulic (Lite)ร่วมกันได้ รบกวนขอขั้นตอนการทาหน่อยค่ะ ว่าต้องใช้อะไรก่อนหลังค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 6:20 pm

สวัสดีคะ

การใช้ Vitamin C E Ferulic ในปัจจุบัน เพียงพอแล้ว สำหรับการบำรุงผิวคะ

สูตร Day&Night ตามที่แจ้ง มีองค์ประกอบของ Vitamin B3 ซึ่งจะมีผลต่อความเสถียรของ Vitamin C ใน Vitamin C E Ferulic ได้คะ จึงไม่ควรใช้ร่วมกันคะ

สำหรับปัญหาฝ้า เนื่องจากส่วนผสมลดฝ้าหลายๆรายการ สามารถระคายเคืองผิวได้ ซึ่งหากใช้ร่วมกัน ก็จะต้องระวังความเสี่ยงในการระคายเคืองผิวที่มีโอกาสสูงขึ้น

Willow Bark Extract สามารถทำให้สูตรเกิดการเหลวตัวได้ ซึ่งอาจจะต้องปรับเพิ่ม Satin Cream Maker เพิ่มเพื่อชดเชย หรืออาจจะเพิ่มเติม Pro Polymer 0.5-1.0% มาช่วยคะ

สูตรสามารถผสมเข้ากันได้ แต่มีการใช้ส่วนผสมที่ค่อนข้างมาก และบางรายการเช่น French Pine Bark Extract มีสีเข้มและจะส่งผลต่อสีของสูตรได้ สูตรจึงจะเหมาะกับการใช้เวลากลางคืนเท่านั้น โดยหากสามารถใช้ทั้งเช้าและก่อนนอนได้ ก็จะสามารถคาดหวังผลได้มากยิ่งขึ้น ท่านสมาชิกจึงอาจจะพิจารณาตัดส่วนผสมที่มากเกินไปออกบ้าง เพื่อให้บางเบาขึ้น และลดสี ซึ่งจะเหมาะกับการใช้เวลากลางวันด้วยคะ

การเลือกใช้ส่วนผสมที่มากเกินไป ทำให้โอกาสการใช้น้อยลง หรือผู้ใช้อาจจะเลือกที่จะเลี่ยง ไม่ใช้เลย ท่านสมาชิกจึงควรพิจารณาอย่างรอบคอบในการเลือกส่วนผสมในปริมาณสูงในลักษณะเช่นนี้คะ สูตรที่น่าใช้ และง่ายต่อการใช้งาน จะเกิดโอกาสให้ใช้ได้มากขึ้น และถูกใช้อย่างต่อเนื่อง ซึ่งทำให้มีโอกาสให้เห็นผลได้มากขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2018 9:37 am

สวัสดีค่ะ

ตามสูตรที่เคยบอกไป ตอนนี้ผสมให้พี่เขาใช้กันไปแล้ว รู้สึกว่าจะได้ผลค่ะ เลยมีคำถามว่า

1.ถ้าใช้แล้วได้ผลฝ้าลดลงเรื่อยๆ ถ้าหายหมดแล้วต้องใช้ต่อไหมคะ คือหยุดใช้ครีมฝ้าแล้วใช้ครีมบำรุงผิวทั่วไปตามปรกติต่อไปได้ค่ะ
2.คนเป็นฝ้ากับคนเป็นสิวเหมือนกันไหมคะ หมายถึงเป็นได้เรื่อยๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 03, 2018 5:22 pm

สวัสดีคะ

1.ถ้าใช้แล้วได้ผลฝ้าลดลงเรื่อยๆ ถ้าหายหมดแล้วต้องใช้ต่อไหมคะ คือหยุดใช้ครีมฝ้าแล้วใช้ครีมบำรุงผิวทั่วไปตามปรกติต่อไปได้ค่ะ

เมื่อผู้ใช้ ใช้แล้ว จนปัญหาที่ต้องการแก้ไขหมดไป โดยปกติ ผู้ใช้ก็จะหยุดการใช้เอง เป็นไปตามอัตโนมัติ เนื่องจากเมื่อใช้ต่อ ไม่พบว่ามีการเปลี่ยนแปลงใดๆให้ดีขึ้นต่อผิิว อย่างไรก็ตาม การใช้ต่อ ไม่ได้ส่งผลเสียใดๆต่อผิวคะ

หากความตั้งใจในการใช้ต่อ คือ ต้องการใช้เพื่อเป็นการช่วยป้องกัน ไม่ให้เกิดฝ้าอีก การแก้ไขที่ถูกต้อง คือใช้ผลิตภัณฑ์กันแดดที่มีประสิทธิภาพเพียงพอคะ ไม่ใช่การใช้ whitening ต่อเนื่องต่อไปอีก ซึ่งจะเป็นการแก้ไขเพียงปลายเหตุ ทำให้ได้ผลในเชิงป้องกันได้ต่ำกว่าการแก้ปัญหาต้นเหตุคะ

2.คนเป็นฝ้ากับคนเป็นสิวเหมือนกันไหมคะ หมายถึงเป็นได้เรื่อยๆ ค่ะ

ไม่เหมือนคะ คนเป็นสิว เมื่ออายุนานขึ้น เป็นได้ยากขึ้น เพราะปัจจัยหลักและแก้ปัญหาได้ยากที่สุดของการเกิดสิว คือฮอร์โมนคะ (สาเหตุอื่นๆก็มีหลากหลาย แต่ถ้าสิวเกิดจากสาเหตุเหล่านั้น เช่น สกปรก การแก้ปัญหาทำได้ง่าย กว่าเกิดจากฮอร์โมน มากคะ)

คนเป็นฝ้า เมื่ออายุนานขึ้น มีโอกาสเป็นได้ง่ายขึ้น ถ้าเคยเป็นแล้วคะ เมื่อถูกแสง UV มากระตุ้นอีก ก็จะเกิดขึ้นได้ง่ายกว่าเดิมคะ สิ่งที่ทำได้ดีที่สุดคือ 1.ปกป้องผิวจากแสงให้ดีมากยิ่งขึ้น 2.บำรุงให้ผิวแข็งแรงและให้หนาขึ่น เพื่อให้ไวต่อแสงน้อยลงคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง