ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยวิเคระห์สูตรให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยวิเคระห์สูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย woodymansurat » พุธ ม.ค. 31, 2018 2:31 pm

รบกวนช่วยพิจารณาสูตรให้หน่อยนะครับ
ต้องการผสมเซรั่มบำรุงผิว ลดริ้วรอย กระจ่างใส กระชับรูขุมขน ที่เหมาะกับทุกสภาพผิวโดยใช้

DMAE (SkinTight MD™) Liquid 7 %
Pep®-Coll (Palmitoyl Tripeptide-5) 3 %
Repair Activator™ 10 %
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 10 %
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride) 2 %
Calendula Extract (Water Soluble) 2.5 %
Yeast Radiance™ 3 %
AnyGel™ 1 %
Phenoxyethanol (Optiphen) 1 %
น้ำกลั่นบริสุทธิ์ 60.5 %

1. สูตรนี้สามารถผสมกันได้มั้ย มีสารตัวไหนที่ไม่สามารถผสมกันในสูตรนี้บ้างครับ
2. เราสามารถผสมเองเลยได้มั้ยเพราะทุกตัวสามารถละลายในน้ำได้หมด
3. ถ้าผสมกันได้ เราต้องเริ่มจาก เอา AnyGel™ ผสมกับน้ำที่อุณหภูมิ 70-80ํํํ ํC ก่อนใช่มั้ยครับแล้วทิ้งไว้ให้เย็นแล้วค่อยผสมสารตัวอื่น
4. ถ้าตามสูตรนี้ ผลิตภัณฑ์จะออกมาเป็นลักษณะไหนครับ จะได้เป็นเนื่้อเซรั่มตามที่ต้องการมั้ย
5. เราสามารถใส่กลิ่นอ่อนๆลงไปเพื่อให้เกิดความหอมได้มั้ยครับ จะทำให้ระคายเคืองมั้ย
woodymansurat

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคระห์สูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย beautyxguide » ศุกร์ ก.พ. 02, 2018 6:28 pm

1. สูตรนี้สามารถผสมกันได้มั้ย มีสารตัวไหนที่ไม่สามารถผสมกันในสูตรนี้บ้างครับ
2. เราสามารถผสมเองเลยได้มั้ยเพราะทุกตัวสามารถละลายในน้ำได้หมด

สูตรนี้สามารถผสมได้ครับ
เราต้องเริ่มจาก เอา AnyGel™ ผสมกับน้ำที่อุณหภูมิ 70-80ํํํ ํC ก่อนใช่มั้ยครับแล้วทิ้งไว้ให้เย็นแล้วค่อยผสมสารตัวอื่น

ใช่ครับ เนื่องจากส่วนผสมหลายตัวไม่สามารถทนความร้อนได้สูง จึงต้องเอาAnyGelไปละลายก่อนที่อุณหภูมิ70-80ํํํ ํC(ช่วยในการละลาย) แล้วปล่อยทิ้งไว้ให้อุณหภูมิลดลง ต่ำกว่า40องศาก็สามารถผสมสารอื่นได้ครับ
ถ้าตามสูตรนี้ ผลิตภัณฑ์จะออกมาเป็นลักษณะไหนครับ จะได้เป็นเนื่้อเซรั่มตามที่ต้องการมั้ย

น่าจะได้เนื้อกึ่งเจลครับ
เราสามารถใส่กลิ่นอ่อนๆลงไปเพื่อให้เกิดความหอมได้มั้ยครับ

สามารถใส่ได้ครับ
จะทำให้ระคายเคืองมั้ย

การระคายเคืองเป็นเรื่องของส่วนบุคคลครับไม่สามารถบอกได้ว่าจะระคายเคืองรึเปล่า จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องมีการtestก่อนครับ และถ้าเป็นน้ำมันหอมระเหยหลายๆชนิดสามารถทำให้ระคายเคืองได้ครับ

หากข้อมูลมีประโยชน์กรุณาคลิ๊กกดไลค์แทนคำขอบคุณด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: woodymansuratstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
beautyxguide

ได้รับคำขอบคุณ: 99 ครั้ง

Re: ช่วยวิเคระห์สูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 6:57 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้ข้อมูลเพิ่มเติม เกี่ยวกับการระคายเคืองคะ

DMAE มีประวัติ การระคายเคืองผิว สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยใช้มาก่อนคะ หากท่านสมาชิกยังไม่เคยใช้ DMAE มาก่อน เรียนแนะนำให้ทดลองเริ่มต้นที่ 3-5% ก่อนคะ และในสูตรอนาคต ก็อาจจะปรับเพิ่มเป็น 7-10% ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย woodymansurat » อังคาร ก.พ. 06, 2018 11:03 pm

ขอบคุณ คำแนะนำดีๆจากทุกท่านนะครับ
woodymansurat

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง