ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สเปรย์ฉีดหน้า สำหรับลดสิวอักเสบ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สเปรย์ฉีดหน้า สำหรับลดสิวอักเสบ

โพสต์โดย kk_nok1 » เสาร์ ม.ค. 27, 2018 11:29 pm

สวัสดีค่ะ

เป็นคนติดต้องฉีดสเปรย์ก่อนบำรุงหน้า และระหว่างวัน
เลยอยากทำสเปรย์ชฉีดหน้าสำหรับลดสิวอักเสบใช้เอง เป็นคนสิวขึ้นง่าย แพ้ง่าย
สามารถทำเองได้ไหมค่ะ หรือต้องมีอุปกรณ์ในการทำ

ถ้าผสมเองได้ โดยใช้ส่วนผสม

Rose Water 80%
Ceramide Complex 5%
Willow Bark Extract 5%
Safe-B3™ 5%
White Egg Enzyme 2%
Double Hyaluron Liquid 1%
Zinc PCA 1 %
Ectoine 1%

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ
kk_nok1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สเปรย์ฉีดหน้า สำหรับลดสิวอักเสบ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 2:47 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ สำหรับสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง จะมีปัญหาคือ Ceramide Complex และ White Egg Enzyme จะไม่สามารถ ละลายอยู่ในน้ำได้คะ โดยจะต้องกระจายตัวในเนื้อครีม หรือเนื้อเจล เท่านั้นคะ หากละลายไว้ในน้ำ จะเกิดการตกตะกอนคะ

ในด้านความเหมาะสมของสูตร ทีมงานเรียนแนะนำ สิวอักเสบ แก้ไขได้ด้วย การละลายสิวอุดตันที่เกิดขึ้นแล้ว และ ควบคุมไม่ให้เกิดสิวอุดตันขึ้นมาใหม่ คะ ส่วนผสมสำคัญ จึงต้องเน้นไปทางด้านการละลายสิวอุดตัน ไม่เช่นนั้น ปัญหาสิวอักเสบจะไม่หมดไปคะ

การละลายสิวอุดตัน แม้ว่าจากสูตรจะสามารถใช้ Willow Bark Extract ช่วยได้ในระดับนึง แต่หากต้องการคาดหวังประสิทธิภาพเต็มที่ แนะนำให้ใช้ Salicylic Acid คะ

โดยแนะนำทดลองผสม Salicylic Acid Gel

Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) 4%
Pro Polymer 1%
Mild Preserved Eco 1% [สารกันเสีย]
Water ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

โดยสเปรย์ฉีดหน้า จะเหลือส่วนผสมดังนี้

Rose Water ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Willow Bark Extract 5%
Safe-B3™ 5%
Double Hyaluron Liquid 1%
Zinc PCA 1 %
Ectoine 1%
Laurocapram 2% [ช่วยนำพาส่วนผสม]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สเปรย์ฉีดหน้า สำหรับลดสิวอักเสบ

โพสต์โดย kk_nok1 » อังคาร ก.พ. 06, 2018 11:00 pm

สอบถามเพิ่มเติม

การทำสเปรย์สามารถนำส่วนผสมทั้งหมดผสมพร้อมกันทีเดียวได้ด้วยการคนหรือเปล่า
หรือมีขั้นตอนการผสมอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
kk_nok1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 12, 2018 12:46 am

สวัสดีคะ

สามารถทำได้คะ เนื่องจากส่วนผสมทุกรายการ สามารถละลายในน้ำได้โดยตรงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง