ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีค่ะ

โพสต์โดย chetsoi.cs » เสาร์ ม.ค. 27, 2018 12:12 pm

ตอนนี้คิดว่าจะใช้สูตรที่คิดมา เพื่อจะขาย จะทดลองทำแจกจ่ายให้เพื่อนๆใช้ก่อน
โดยรวมเพื่อนแต่ละคนจะมีสภาพผิวแตกต่างกันไป เช่น สิว ฝ้า กระ ริ้วรอย ผิวขาดน้ำ
จึงคิดสูตรขึ้นมา 3 ตัวค่ะ
อยากรบกวนให้ดูสูตรให้หน้่อยค่ะว่าสารสกัดที่เลื่อกมาเข้ากันได้มั้ยและจะได้ผลลัพตามที่คาดหวังไว้หรือไม่

1.สูตรครีมหน้าขาว กระจ่างใส ลดริ้วรอย ผิวนุ่มชุ่มชื่น

Horse Oil (สกัด/บริสุทธิ์) 5 %
Safe-B3 10%
Mild Preserved Eco 1%
GlucoBright 8%
Light Cream Maker 1%
Aloe Vera Extract 3%
น้ำส่วนที่เหลือ

2.ครีมรักษาฝ้า กระ
Tranexamic Acid (China) 3%
Safe-B3 10%
MSH White Absorb™ 4 %

3.ครีมลดสิว สำหรับคนหน้ามัน เป็นสิว อุดตัน สิวอักเสบ
Licorice Extract 1%
Salicylic Acid EZ 10%
Pure MSM 3%
Zinc PCA 1%
Tea Tree Oil 2%
Light Cream Maker 1 %
chetsoi.cs

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 11:51 am

สวัสดีคะ

1.สูตรครีมหน้าขาว กระจ่างใส ลดริ้วรอย ผิวนุ่มชุ่มชื่น

Horse Oil (สกัด/บริสุทธิ์) 5 %
Safe-B3 10%
Aloe Vera Extract 3%

สูตรสามารถผสมเข้ากันได้คะ แต่ GlucoBright สามารถใช้ได้สูงสุด ไม่เกิน 4% คะ การใช้ส่วนผสมเกินกว่าอัตราที่กำหนด จะเป็นอันตรายได้คะ

2.ครีมรักษาฝ้า กระ
Tranexamic Acid (China) 3%
Safe-B3 10%
MSH White Absorb™ 4 %

สูตรสามารถผสมเข้ากันได้คะ แต่ GlucoBright สามารถใช้ได้สูงสุด ไม่เกิน 4% คะ การใช้ส่วนผสมเกินกว่าอัตราที่กำหนด จะเป็นอันตรายได้คะ

3.ครีมลดสิว สำหรับคนหน้ามัน เป็นสิว อุดตัน สิวอักเสบ
Licorice Extract 1%
Salicylic Acid EZ 10%
Pure MSM 3%
Zinc PCA 1%
Tea Tree Oil 2%
Light Cream Maker 1 %

ท่านสมาชิกจะไม่สามารถใช้ Light Cream Maker ในการสร้างเนื้อครีม สูตรนี้ได้ สาเหตุเนื่องจาก Zinc PCA มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้ Light Cream Maker อ่อนตัว/เหลวตัว หรือในระยะยาวอาจจะเกิดการแยกชั้น

ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Pro Polymer หรือ AnyGel 1.2-1.4% ช่วยในการสร้างเนื้อเจล ในสูตรนี้คะ ซึ่งจะสามารถทน electrolyte ได้ดี แทน Light Cream Maker คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย chetsoi.cs » อังคาร ก.พ. 06, 2018 11:04 pm

สูตร 3 ที่เน้นลดปัญหาสิว อยากทราบว่า ส่วนผสมทั้งหมดเข้ากันได้มั้ยคะ
หากใข้ AnyGel แทน light cream แล้วสามารถที่จะเติมlight creamเพื่อให้เนื้อครีมข้นเป็นสีขาวได้มั้ยคะ
chetsoi.cs

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 12, 2018 12:53 am

สวัสดีคะ

สูตร 3 ที่เน้นลดปัญหาสิว อยากทราบว่า ส่วนผสมทั้งหมดเข้ากันได้มั้ยคะ

ส่วนผสมต่างๆ สามารถเข้ากันได้คะ

หากใข้ AnyGel แทน light cream แล้วสามารถที่จะเติมlight creamเพื่อให้เนื้อครีมข้นเป็นสีขาวได้มั้ยคะ

สามารถทำได้คะ
staff

โพสต์โดย chetsoi.cs » จันทร์ ก.พ. 12, 2018 9:43 am

Tea Tree Oil เวลาใส่แล้วกลิ่นแรงมากเลยค่ะมีวิธีแก้ปัญหานี้มั้ยคะ
เราลองทำ 100 กรัม โดยใส่ Tea Tree Oil 2 ml. น้ำ 98 ml. แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ แต่กลิ่นค่อนข้างแรงมาก
chetsoi.cs

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 13, 2018 4:29 pm

สวัสดีคะ

Tea Tree Oil มีกลิ่นตามธรรมชาติของตัวเองคะ ไม่สามารถแก้ไขได้คะ หากกลิ่นแรงไป แนะนำให้ลดอัตราส่วนลงคะ

เราลองทำ 100 กรัม โดยใส่ Tea Tree Oil 2 ml. น้ำ 98 ml. แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ

การคำนวนไม่ถูกต้องคะ สัดส่วนของสาร จะต้องคิดเป็น น้ำหนักเท่านั้นคะ ไม่ใช่เป็นปริมาตร คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง