ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนวิเคราะห์สูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนวิเคราะห์สูตรค่ะ

โพสต์โดย fon21052517 » ศุกร์ ม.ค. 26, 2018 7:00 pm

ผิวแห้ง อายุ 40 ค่ะ

1. น้ำกลั่น 73%
2. Satin Cream Maker /1%
3. น้ำมันโจโจ้บา. 3%
4. เชียบัตเตอร์. 5%
5. Wild Yam 1%
6. Repair Activator. 5%
7. B3. 1%
8. B5. 1%
9. Tranexamic Acid. 1%
10. สารสกัดปอสา. 1%
11. Willow Bark Extract 1%
12. L-Carnitine. 2%
13. Moist 72. 2%
14. สารสกัดสาหร่ายทะเลสีแดง 0.5%
15 สารสกัดสาหร่ายทะเลสีน้ำตาล 0.5%
16.สารสกัดสาหร่ายทะเลสีเขียว 0.5%
17. Reservoir-Tech. 3%
18. Full & Lift. 3%
19. Activated Resorcinol. 1%
20. Mild Preserved Eco. 1%
อยากสอบถามดังนี้ค่ะ
1. ทาที่หน้าแล้ว มันแสบร้อนหน้า ควรทำอย่างไรดีคะ
fon21052517

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตรค่ะ

โพสต์โดย chalermlap » เสาร์ ม.ค. 27, 2018 11:39 am

ทำอะไรไม่ได้ครับ ถ้าทาแล้วแสบแป๊บๆ ไม่แพ้ก็ใช้ต่อ ถ้าแพ้ก็หยุดใช้
สารในสูตรที่ทำให้รู้สึกแสบๆ ก็ resorcinol, B3, tranexamic, Willow Bark,L-car
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
chalermlap

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 11:42 am

สวัสดีคะ

ลักษณะดังกล่าวเกิดขึ้นได้จาก 2 สาเหตุคะ

1. การแก้ ส่วนผสมใดๆ ในสูตร ซึ่งท่านสมาชิกจะสามารถทราบว่า แพ้ส่วนผสมตัวไหน ด้วยวิธีทางเดียว คือ การทดสอบ ผสมส่วนผสมดังกล่าว เพียงตัวเดียว ในตัวทำละลาย เช่นน้ำ หรือน้ำมัน ในอัตราที่ผู้ผลิตกำหนด และทาผิว โดยไม่มีองค์ประกอบอื่นๆคะ

2. Vitamin B3 ซึ่งเจ้าหน้าที่ได้ตรวจสอบ ไม่พบว่าท่านสมาชิกมีประวัติการสั่งซื้อจากบริษัท ส่วนผสมต่างๆเหล่านี้มีหลายเกรด และ Vitamin B3 ชนิดธรรมดา (มีสัดส่วนของ Niacinamide สูง ซึ่งเป็นต้นเหตุของอาการ) สามารถเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการ flushing หรืออาการแดงบนผิวเมื่อทา โดยเมื่อสัมผัสจะรู้สึกจิ๊บๆบนผิวในช่วงที่เกิดอาการแดง และเมื่อล้างทิ้ง ก็จะหายไปเองในระยะเวลาประมาณ 1-3ชม. คะ กรุณาศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับอาการ Flushing ได้จาก หน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Safe-B3 ซึ่งเป็น Vitamin B3 ชนิด ลด Niacinamide คะ

3. ส่วนผสมอื่นๆที่เจ้าหน้าที่ไม่มีข้อมูล ซึ่งอาจจะมีอาการดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อใช้ กรุณาสอบถามกับทางผู้จำหน่ายหรือผู้ผลิตคะ โดยเพื่อความเข้าใจของท่านสมาชิก ส่วนผสมจากธรรมชาติ ไม่ได้มีโอกาสแพ้มากกว่า หรือแพ้น้อยกว่า ส่วนผสมสังเคราะห์คะ การแพ้ส่วนผสมจากธรรมชาติ เกิดขึ้นได้ตามปกติ และไม่ได้เป็นอัตราที่น้อยกว่า ส่วนผสมสังเคราะห์แต่อย่างใด ตัวอย่างที่พบในชีวิตประจำวัน เช่น แพ้ถั่ว แพ้นม แพ้อาหารทะเล

และเนื่องจากส่วนผสมหลากหลายรายการไม่ได้เป็นส่วนผสมที่บริษัทจำหน่าย เจ้าหน้าที่จึงไม่สามารถให้การบริการอื่นๆ ที่เกี่ยวกับการทดสอบได้ นอกเหนือจาก คำแนะนำด้านบนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง