ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามน้ำมันและ Vit C ครับ , Bio Oil

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามน้ำมันและ Vit C ครับ , Bio Oil

โพสต์โดย kanut » พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2018 3:06 pm

พอดีปกติใช้ bio oil ทาหน้าอยู่แล้วเลยอยากทำเอง สอบถามกว่า ส่วนประกอบเหล่านี้เข้ากันได้หรือไม่ครับ
Jojoba Oil + Rose Hip Oil+เป็นเบส
Pro-Niacin™ 6%
Perfect-C™ 5%
SKIN-DEFENSE® V 2%
Capryloyl Salicylic Acid 10%
Horse Oil 5%
Protec™ UV 0.1%

1.เห็นกว่า Perfect-C™ pH สูตรควรอยู่ระหว่า 3-6 เลยหาอะไรที่ลด pH มาใส่ LHA ใช้ได้หรือไม่ และ pH มันจะประมาณเท่าไรเพราะว่า oil วัด pH ไม่ได้
2.ความเข้มขึ้นเหมาะสมรึเปล่าครับ ปกติใช้ bio oil แต้ม 2-3 หยด หรือบางทีผสมครีมปัจจบัน เพราะหน้าค่อยข้างแห้ง
3.Protec™ UV ใส่เพื่อทำให้เกิดความเสถียรของสูตร ถ้าใส่แล้วต้องขวดสีชาเท่านั้นหรือไม่คับ
kanut

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามน้ำมันและ Vit C ครับ

โพสต์โดย kanut » ศุกร์ ม.ค. 26, 2018 9:21 pm

ลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ ผสมเสร็จ texture และการซึมจะต่างจาก bio oil มากมั้ยครับ
Note
Bio oil Ingredients
Botanicals
Calendula Officinalis Flower Extract (Calendula Oil)
Lavandula Angustifolia Oil (Lavender Oil)
Rosmarinus Officinalis Leaf Oil (Rosemary Oil)
Anthemis Nobilis Flower Oil (Chamomile Oil)

Vitamins
retinyl palmitate (Vitamin A)
Tocopheryl Acetate (Vitamin E)

Oil base
Paraffinum Liquidum Triisononanoin
Cetearyl Ethylhexanoate
Isopropyl Myristate
Glycine Soja Oil
Helianthus Annuus Seed Oil
BHT
Bisabolol

Fragrance (Rose)
Parfum
Alpha-Isomethyl Ionone
Amyl Cinnamal
Benzyl Salicylate
Citronellol
Coumarin
Eugenol
Farnesol
Geraniol
Hydroxycitronellal
Hydroxyisohexyl 3-Cyclohexene Carboxaldehyde
limonene
Linalool

Colour
CI 26100
kanut

Re: สอบถามน้ำมันและ Vit C ครับ

โพสต์โดย kanut » อาทิตย์ ก.พ. 04, 2018 3:28 pm

บางทีก็น้อยใจ staff ไม่ตอบ
kanut

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 07, 2018 1:15 am

สวัสดีคะ

- สูตรนี้อาจจะมีปัญหาการเข้ากันอย่างไม่สมบูรณ์ แม้ว่า ส่วนผสมต่างๆ สามารถละลายในน้ำมันได้ ซึ่งเบสของสูตรเองก็เป็นน้ำมัน แต่เนื่องจาก ส่วนผสมแต่ละตัวมีลักษณะที่แตกต่างกัน ทีมงานจึงเกรงว่า อาจจะมีโอกาสเป็นไปได้ ที่จะเกิดการแยกชั้น หากต้องการผสม ให้ทดลองผสมเข้ากันในปริมาณเพียงเล็กน้อยก่อน เพื่อให้แน่ใจว่าไม่เกิดการแยกชั้นขึ้นคะ

- ส่วนสำคัญที่ทีมงานต้องเรียนให้คำแนะนำ คือความเหมาะสม ของสูตรนี้ ซึ่งน่ากังวล มากกว่า เรื่องการแยกชั้น (ซึ่งในกรณีที่เกิดการแยกชั้น สามารถแก้ไขได้ ด้วยการใช้สารประสาน เช่น Oil Blender) การเลือกใช้ส่วนผสม active ในปริมาณที่ ถือว่าสูงมาก และหลายรายการ อาจจะส่งผลถึงความไม่เหมาะสมของลักษณะผลิตภัณฑ์ (เช่น เหนอะหนะ เหนียว ไม่น่าใช้ และอาจรวมไปถึง การระคายเคือง เช่น มีการเลือกใช้ LHA 10%)

1.เห็นกว่า Perfect-C™ pH สูตรควรอยู่ระหว่า 3-6 เลยหาอะไรที่ลด pH มาใส่ LHA ใช้ได้หรือไม่ และ pH มันจะประมาณเท่าไรเพราะว่า oil วัด pH ไม่ได้
2.ความเข้มขึ้นเหมาะสมรึเปล่าครับ ปกติใช้ bio oil แต้ม 2-3 หยด หรือบางทีผสมครีมปัจจบัน เพราะหน้าค่อยข้างแห้ง
3.Protec™ UV ใส่เพื่อทำให้เกิดความเสถียรของสูตร ถ้าใส่แล้วต้องขวดสีชาเท่านั้นหรือไม่คับ

1. สูตรนี้มีแต่น้ำมัน จึงไม่จำเป็นต้องกังวลในเรื่อง ค่า pH คะ ความหมายของค่า pH 3-6 ที่เหมาะสม สำหรับ Perfect-C จะใช้เฉพาะในสูตรที่มีองค์ประกอบน้ำ คะ

2. Bio Oil ทีความเข้มข้นของส่วนผสมน้อยกว่านี้ มาก มาก คะ หากท่านสมาชิกใช้ Bio Oil และพึงพอใจ ทีมงานคิดว่า สูตรนี้จะทำให้ท่านสมาชิกไม่พึงพอใจอย่างแน่นอนคะ เพราะมีการใช้ส่วนผสมมากจนเกินไปคะ

3. สามารถบรรจุขวดโปร่งแสงได้คะ แต่ไม่ได้หมายถึง จะสามารถนำไปวางไว้กลางแดด หรือให้แสงแดดส่องได้ตลอดเวลาคะ แม้ว่ามีตัวช่วยปกป้องสูตร แต่ก็ยังควรจะต้องเลี่ยงไม่ถูกแสงโดยตรงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 07, 2018 1:20 am

สวัสดีคะ

kanut เขียน:ลักษณะผลิตภัณฑ์ที่ ผสมเสร็จ texture และการซึมจะต่างจาก bio oil มากมั้ยครับ
Note
Bio oil Ingredients
Botanicals
Calendula Officinalis Flower Extract (Calendula Oil)
Lavandula Angustifolia Oil (Lavender Oil)
Rosmarinus Officinalis Leaf Oil (Rosemary Oil)
Anthemis Nobilis Flower Oil (Chamomile Oil)

Vitamins
retinyl palmitate (Vitamin A)
Tocopheryl Acetate (Vitamin E)

Oil base
Paraffinum Liquidum Triisononanoin
Cetearyl Ethylhexanoate
Isopropyl Myristate
Glycine Soja Oil
Helianthus Annuus Seed Oil
BHT
Bisabolol

Fragrance (Rose)
Parfum
Alpha-Isomethyl Ionone
Amyl Cinnamal
Benzyl Salicylate
Citronellol
Coumarin
Eugenol
Farnesol
Geraniol
Hydroxycitronellal
Hydroxyisohexyl 3-Cyclohexene Carboxaldehyde
limonene
Linalool

Colour
CI 26100

หากท่านสมาชิกต้องการผสมให้ได้ผลิตภัณฑ์ที่มีลักษณะคล้าย Bio Oil ทีมงานเรียนแนะนำ ท่านสมาชิก เลือกส่วนผสม เหมือนกับทาง Bio Oil ซึ่งสามารถคลิ๊กเข้าไปดูส่วนผสมต่างๆได้บนได้ และบริษัทมีจำหน่ายเกือบทุกรายการคะ การเลือกส่วนผสมแบบอื่นๆแทน ที่จะเป็นส่วนผสมแบบเดียวกับต้นฉบับ ก็จะให้สูตรที่แตกต่างจากต้นฉบับอย่างแน่นอนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามน้ำมันและ Vit C ครับ , Bio Oil

โพสต์โดย kanut » ศุกร์ ก.พ. 09, 2018 10:11 am

หลังจากได้ทดลองทำแล้ว ทุกอย่างดีมากครับไม่มีการแยกชั้นแต่อย่างใด เหนอะกว่า bio oil นิดเดียวคับแต่ซึมเกือบหมดเลยขอบคุณครับ staff รักเลย
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
kanut

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง