ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Caffeine ในสูตรทำโลชั่น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Caffeine ในสูตรทำโลชั่น

โพสต์โดย tlccosmed » พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2018 1:13 pm

ถ้าใช้สารcaffeine ในสูตรทำโลชั่น 0.5 % เราควรใช้ ตัวทำละลายกี่% คะ

Ethyl Alcohol 50%:น้ำ 50% ตรงนี้คือ เอาแอลกอฮอล์กับน้ำอย่างละครึ่งแล้วละลายตัว caffeine ใช่ไหม
คนให้ละลายใสแล้วถึงเทลงไปในขึ้นตอนการผสมได้เลย
หรือว่าต้องทำความร้อนไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
tlccosmed

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Caffeine ในสูตรทำโลชั่น

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 28, 2018 9:10 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกจะต้องนำ caffeine ไปละลายใน Ethyl Alcohol ก่อนคะ เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว จึงนำไปประสานเข้ากับสูตร โดยสูตรจะต้องทำการประสานจนได้เนื้อโลชั่นให้เรียบร้อย แล้วจึงเติม caffeine ที่ละลายเตรียมไว้ ลงในสูตร ปั่นให้เข้ากันคะ caffeine สามารถทนความร้อนได้ ท่านสมาชิกควรประสานเข้ากับสูตร ในช่วงที่กำลังร้อนอยู่ เพื่อให้แน่ใจว่า caffeine ละลายเข้ากับสูตรได้อย่างสมบูรณ์ เนื่องจาก caffeine จะละลายได้ดีขึ้นที่อุณหภูมิสูง (ไม่เกิน 80องศา) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย tlccosmed » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 1:59 pm

ถ้าในสูตรที่เราทำโลชั่นไม่ได้มีพาร์ททำความร้อน เราสามารถนำcaffeine เทลงใน Ethy Alcohol ไปทำร้อนให้ละลายดีแล้วจึงนำไปเทลงในสูตรได้ไหมคะ
tlccosmed

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย nid.544595 » พุธ ม.ค. 31, 2018 7:00 pm

จากที่ดิฉันได้อ่านที่คุณตั้งกระทู้เพื่อเข้ามาสอบถามวิธีทำโลชั่นด้วยcaffeine
จากที่เข้าไปอ่านข้อมูลของตัวนี้มาทางบริษัทเขาก็บอกอยู่นี่คะว่า ส่วนผสมรายการนี้
สามารถก่อให้เกิดอันตรายได้ หากนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ หรือผิดวิธี
หากท่านไม่ใช่ผู้พัฒนาสูตรเครื่องสำอางมืออาชีพ กรุณาหลีกเลี่ยงการสั่งซื้อส่วนผสมรายการนี้
และจากลักษณะการตั้งคำถามของคุณ ทำให้พอจะมองออกว่าคุณไม่ใช่ผู้พัฒนาสูตร และเป็นมือใหม่ด้วย
แล้วคุณยังจะกล้าเสี่ยงหรือคะ ดิฉันเองอ่านสรรพคุณของตัวนี้ยอมรับว่า น่าสนใจมาก
แต่พออ่านเจอข้อห้ามก็ยังต้องถอดใจค่ะ เพราะเราเองก็ไม่ใช่ผู้ชำนาญการแต่อย่างใด ไม่เข้าใจก็ตั้งหลายอย่าง
ยังมีอีกมากมายที่ต้องเรียนรู้ค่ะ จริงๆมีหลายตัวนะคะที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกันและไม่มีข้อห้ามด้วย
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 6:16 pm

สวัสดีคะ

tlccosmed เขียน:ถ้าในสูตรที่เราทำโลชั่นไม่ได้มีพาร์ททำความร้อน เราสามารถนำcaffeine เทลงใน Ethy Alcohol ไปทำร้อนให้ละลายดีแล้วจึงนำไปเทลงในสูตรได้ไหมคะ

- ไม่สามารถผสมเข้ากับสูตรโดยตรงได้คะ หากละลายอยู่ใน Ethyl Alcohol เมื่อเติมลงในสูตร จะเกิดการแข็งตัว และไม่เกิดประสิทธิภาพคะ ท่านสมาชิก จะต้องประสาน เข้ากับสูตร โดยสูตรจะต้องมี emulsifier และในช่วงที่กำลังประสานด้วยความร้อน ให้เติม caffeine ที่ละลายอยู่ใน Ethyl Alcohol เพื่อประสานเข้ากับสูตรในช่วงที่ทั้ง 2 ส่วนกำลังร้อนคะ

- ทางบริษัทจะมีการนำเข้า caffeine ชนิด Encapsulation ที่สามารถละลายน้ำได้โดยตรง และดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ดี โดยคาดว่า lot แรกจะเข้ามาถึงไทย ประมาณกลางเดือนนี้คะ การใช้ชนิดนี้ อาจจะทำให้ท่านสมาชิกพัฒนาสูตรได้ง่ายขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง