ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรับปรุงสูตรครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรับปรุงสูตรครีมกันแดด

โพสต์โดย emmaline.pec » อังคาร ม.ค. 23, 2018 4:18 pm

รบกวนทีมงานช่วยแนะนำปรับปรุงสูตรครีมกันแดดให้ด้วยครับ ในสูตรมีสารสกัดจากใบบัวบก ซึ่งมักจะมีปัญหาเรื่องแยกตัวออกจากเนื้อครีม แล้วเนื้อครีมก็ไม่สวยเลยเป็นไข่ปลา ปัญหาเกิดจากอะไรครับ ส่วนผสมสูตรมีดังนี้ครับ
DHHB 2.5%
OMC 7.5%
BEMT (Tinosorb S) 2%
Zinc Oxide 200nm EasyDisperse™ 10%
Titanium Dioxide Nano EasyDisperse™ 2.4%
Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.4%
น้ำหอม 0.5%
Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane (Low-Odor) 5.2%
Silicone Gel Base (Ultra Clear) 26%
Silicone Film (Medium-Wear, Soft) 0.8%
Silicone Blender 4%
SiliSolve Plus™ 0.8%
GlucoBright™ 2%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 3%
Alpha Arbutin ( chaina ) 1%
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 9.5%
Silk Mica powder 13.6%
Beige Iron Oxides EasyMix™ 0.8%
Mica Powder ชนิดเงา (Shimmer) 4%
Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
สารกันเสีย Mild Preserved Eco™ 1%
Oil-Fix™ (Water-in-Oil Stabilizer) 1%

รบกวนด้วยครับ หรือช่วยแนะนำสูตรให้ใหม่ก็ได้ครับ แต่อยากให้มีสารสกัดจากใบบัวบกอยู่ครับ ( ผมซื้อสินค้าจากบริษัททดลองทำหมดเงินเป็นหลักหมื่นบาทแล้วครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ )

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ไฟล์แนป
เนื้อครีม.JPG (1.65 MiB) เปิดดู 1269 ครั้ง
emmaline.pec

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรับปรุงสูตรครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 26, 2018 10:18 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถใช้ลักษณะเช่นนี้ได้ เนื่องจาก ไม่มีตัวทำละลายอย่างเพียงพอคะ

แม้ว่า OMC ในสูตร จะสามารถช่วยละลาย Tinosorb S ได้ แต่ หากท่านสมาชิกตรวจสอบข้อมูลรายละเอียดวิธีการใช้ Tinosorb S จะพบว่า สามารถละลายได้ 17% ใน OMC 100% ซึ่งในสูตรนี้ ท่านสมาชิกมี OMC 7.5% หมายถึง สามารถละลาย Tinosorb S ได้ เพียง 1.275% เท่านั้น ในขณะที่ท่านสมาชิกใช้ในสูตรถึง 2% คะ นอกจากนี้ ยังต้องมีการใช้ความร้อน ในกระบวนการละลาย Tinosorb S และ DHHB ใน OMC และประสานเข้ากับสูตรด้วยความร้อนด้วยคะ

หากท่านสมาชิกเป็นมือใหม่ ทีมงานเรียนแนะนำ ให้ตัดสารกันแดดออกจากสูตรทั้งหมด และเลือกใช้ สารกันแดดสำเร็จรูป เช่น SPF Protect Ultra™ II หรือ Titanium Dioxide 15nm Liquid แทนคะ

น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ 9.5%

สูตรนี้ไม่สามารถมีน้ำได้ และลักษณะตามภาพที่ท่านสมาชิกส่งมา เกิดจากการแยกระหว่าง น้ำ กับ ซิลิโคน/น้ำมัน คะ

กรุณาตัด น้ำ ออกจากสูตรคะ

SiliSolve Plus และ Silicone Blender จะสามารถประสานสูตรให้เข้ากันได้คะ

ทั้งนี้ เมื่อตัดน้ำออกจากสูตร ท่านสมาชิก จะต้องตัดส่วนผสมที่ละลายน้ำต่างๆ ออกจากสูตรด้วยคะ เช่น GlucoBright, Alpha Arbutin, Safe-B3 คะ

กรุณาปรับลด Vitamin E ลงเหลือไม่เกิน 0.1% คะ การใช้สูงกว่านี้ จะทำให้เกิดความเหนอะหนะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง