ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับการใช้BHAและการรักษาสิวครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับการใช้BHAและการรักษาสิวครับ

โพสต์โดย chayapop18909 » เสาร์ ม.ค. 20, 2018 10:43 pm

1. จากกระทู้ topic8358.html มีข้อความหนึ่งของสตาฟเขียนไว้ว่า "หากต้องการใช้ BHA เพื่อละลายสิวอุดตัน ไม่จำเป็นต้องมีความเป็นกรดสูงคะ โดยปกติ pH ที่ 4-6 ก็สามารถทำงานได้คะ แต่หากต้องการใช้เพื่อผลัดเซลล์ผิว จะต้องมี pH ที่ต่ำ ซึ่งจะให้ประสิทธิภาพการผลัดเซลล์ผิวที่ดีกว่าคะ" รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมครับ เพราะจากความเข้าใจผมของผมคือ "การผลัดเซลล์ผิว" กับ "การละลายสิวอุดตัน" มันคือเรื่องเดียวกัน แต่จากข้อความของสตาฟเขียนแยกกัน การละลายสิวอุดตันมันไม่ได้เป็นผลมาจากการผลัดเซลผิวหรอกหรือครับ

2. พื้นฐานผมเป็นผิวมัน ในสูตรเจลBHA ที่ผมจะทำ จึงวางแผนที่จะใช้ B3 4% กับสารสกัดจากชาเขียว 3 % (ที่เลือก2ตัวนี้เพราะหวังผลเรื่องต้านอนุมูลอิสระ ลดการอักเสบ และไวเทนนิ่งควบคู่กันไปด้วย)เลยขอสอบถามเพิมเติมดังนี้ครับ

2.1 จากข้อมูลในเว็บสารทั้ง2 เคลมว่า สามารถช่วยลดความมัน(sebum) บนใบหน้าได้การที่ผมเลือกที่จะใช้ทั้ง2 ถือซ้ำซ้อนเกินความจำเป็นหรือไม่ครับ มันเคลมว่าลดsebumได้ แต่ผมยังไม่ได้ศึกษาว่าสารทั้งสองมันใช้กลไกเดียวกันหรือเปล่าในการลดความมัน

2.2 สารสกัดจากชาเขียวข้อมูลในเว็บเขียนว่าpHที่เหมาะสมอยู่ในช่วง4-6.5 แต่BHA ที่เหมาะสมอยู่ในช่วง3-4 แปลว่าถ้าผมจะทำเจลBHAที่pHอยู่ในช่วง3-4 ก็ไม่ควรใส่สารสกัดจากชาเขียวหรือเปล่าครับ
chayapop18909

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใช้BHAและการรักษาสิวครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 23, 2018 3:58 pm

สวัสดีคะ

1. จากกระทู้ topic8358.html มีข้อความหนึ่งของสตาฟเขียนไว้ว่า "หากต้องการใช้ BHA เพื่อละลายสิวอุดตัน ไม่จำเป็นต้องมีความเป็นกรดสูงคะ โดยปกติ pH ที่ 4-6 ก็สามารถทำงานได้คะ แต่หากต้องการใช้เพื่อผลัดเซลล์ผิว จะต้องมี pH ที่ต่ำ ซึ่งจะให้ประสิทธิภาพการผลัดเซลล์ผิวที่ดีกว่าคะ" รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มได้ไหมครับ เพราะจากความเข้าใจผมของผมคือ "การผลัดเซลล์ผิว" กับ "การละลายสิวอุดตัน" มันคือเรื่องเดียวกัน แต่จากข้อความของสตาฟเขียนแยกกัน การละลายสิวอุดตันมันไม่ได้เป็นผลมาจากการผลัดเซลผิวหรอกหรือครับ

BHA สามารถละลายสิวอุดตันได้ เกิดจากคุณสมบัติ Comedolytic ซึ่งเกิดจาก ลักษณะของสาร BHA ซึ่งมีลักษณะ Lipophillic (ชอบน้ำมัน) คะ การชอบน้ำมันดังกล่าว ทำให้ BHA สามารถละลายเข้ากับ Comedone หรือ สิวอุดตัน ซึ่งอุดตันอยู่ที่รูขุมขนได้คะ คุณสมบัติของ Comedolytic ที่เกิดจากธรรมชาติของ BHA คือ Lipophillic นี้ ไม่ได้มีลักษณะเป็น pH dependent กล่าวคือ การเป็น Lipohillic ไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะบางช่วงค่า pH คะ

อย่างไรก็ตาม หากมองในภาพรวม การทำงานของ BHA ที่สมบูรณ์จริงๆแล้ว คือการช่วยผลัดเซลล์ผิวด้วย ซึ่งการช่วยผลัดเซลล์ผิวนั้น ทำให้ เกิดสิวอุดตันได้ยากขึ้น คะ การผลัดเซลล์ผิวนี้ เป็น pH dependent คือ ยิ่ง pH ต่ำ ประสิทธิภาพการผลัดก็ยิ่งดีขึ้น ดังเช่น AHA ชนิดใดๆ คะ

หากมองไปถึง เทคนิคการสร้างสูตรรักษาสิว การทำสูตรละลายสิวอุดตัน โดยควบคุม pH ไม่ให้ต่ำเกินไป จะทำให้เกิดการระคายเคืองน้อยลง อีกทั้งยังคงประสิทธิภาพการละลายสิวอุดตันอยู่ได้ เพียงแต่ประสิทธิภาพด้านการผลัดเซลล์ผิว(ซึ่งดังที่ได้เรียนด้านบน - มีผลต่อการเกิดสิวอุดตันด้วยเช่นกัน) ก็จะลดต่ำลงด้วย แต่ลักษณะสูตรเช่นนี้ อาจจะเหมาะกับผิวที่บอบบาง ไม่ต้องการผลัดเซลล์ผิว เพียงแค่ต้องการเน้นละลายสิวอุดตันคะ

2.1 จากข้อมูลในเว็บสารทั้ง2 เคลมว่า สามารถช่วยลดความมัน(sebum) บนใบหน้าได้การที่ผมเลือกที่จะใช้ทั้ง2 ถือซ้ำซ้อนเกินความจำเป็นหรือไม่ครับ มันเคลมว่าลดsebumได้ แต่ผมยังไม่ได้ศึกษาว่าสารทั้งสองมันใช้กลไกเดียวกันหรือเปล่าในการลดความมัน

ไม่ซ้ำซ้อนคะ สามารถใช้ร่วมกันได้คะ การควบคุมหรือลดความมันผิว ไม่ได้ทำได้ด้วยส่วนผสมเพียงรายการเดียวคะ ต้องมีการใช้ส่วนผสมลดความมันผิวหลากหลายชนิดร่วมกัน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ อีกทั้งยังต้องใช้อย่างต่อเนื่องด้วย อีกทั้ง ผลดังกล่าวจะเกิดขึ้นเพียงแค่ช่วงที่ใช้ส่วนผสมต่างๆช่วย (หรือจนกว่า ระดับของฮอร์โมน จะลดลง , หรือจนกว่า เงื่อนไขอื่นๆเปลี่ยนแปลงไป ตามสาเหตุของความมันส่วนเกินที่เกิดขึ้น ตัวอย่างเช่น ผิวได้รับความชุ่มชื้นอย่างเพียงพอ ทำให้ผิวไม่ถูกกระตุ้นการสร้างความมันส่วนเกิน)

2.2 สารสกัดจากชาเขียวข้อมูลในเว็บเขียนว่าpHที่เหมาะสมอยู่ในช่วง4-6.5 แต่BHA ที่เหมาะสมอยู่ในช่วง3-4 แปลว่าถ้าผมจะทำเจลBHAที่pHอยู่ในช่วง3-4 ก็ไม่ควรใส่สารสกัดจากชาเขียวหรือเปล่าครับ

pH 4 ได้คะ แต่ทีมงานเรียนแนะนำ ชาเขียว มีสีเข้ม การเป็นสูตรที่ใช้ระหว่างวัน พิจารณาเลือกใช้ส่วนผสมลดความมันอื่นๆ ทดแทน ตัวอย่างเช่น Zinc PCA, L-Carnitine, AcneBee, ฯลฯ ที่เหมาะสำหรับใช้ระหว่างวัน ไม่มีสีมารบกวนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง