ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย whawha2222 » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 5:25 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1.Salicylic Acid EZ มีช่วงpHในสูตรที่เหมาะสมเท่าไหร่คะ(หาดูไม่มีค่ะ)
2.Xanthan Gum Base สามารถผสานน้ำ-น้ำมัน ได้เลยมั้ย ถ้าได้ควรมีน้ำมันในสูตรไม่เกินกี่%คะ(ต้องการมีน้ำมันในสูตรเพียงเล็กน้อย)
3.สำหรับสูตรที่มีสารช่วยผลัดเซลล์ผิว(BHA,Vitamin A)อยู่ในสูตร ถ้าต้องการปกป้องผิวจากแสงแดด สามารถใส่สารกันแดดลงไปในสูตรได้มั้ย ถ้าได้ช่วยแนะนำสารกันแดดที่ปราศจากน้ำมันและซิลิโคนทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ
whawha2222

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 7:11 pm

สวัสดีคะ

1.Salicylic Acid EZ มีช่วงpHในสูตรที่เหมาะสมเท่าไหร่คะ(หาดูไม่มีค่ะ)

Salicylic Acid สามารถอยู่ในสูตรที่มีค่า pH ตั้งแต่เป็นกรด (3) จนถึงเป็นกลาง (7) ได้คะ แต่หากทำงานให้ได้ประสิทธิภาพที่สุด สูตรควรจะมีค่า pH ไม่เกิน 5 คะ

2.Xanthan Gum Base สามารถผสานน้ำ-น้ำมัน ได้เลยมั้ย ถ้าได้ควรมีน้ำมันในสูตรไม่เกินกี่%คะ(ต้องการมีน้ำมันในสูตรเพียงเล็กน้อย)

Xanthan Gum ไม่สามารถประสานน้ำ-น้ำมัน ได้คะ สามารถทำหน้าที่เพียง สร้างเนื้อเจลให้กับน้ำ ได้เท่านั้นคะ อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกผสมเพื่อใช้เอง Xanthan Gum จะสามารถประสานน้ำมันปริมาณเล็กๆน้อยๆ (ไม่เกิน 3%) เข้ากับน้ำได้ แต่ในช่วงเวลาที่จำกัด กล่าวคือ ในระยะยาว เกิน 1สัปดาห์ขึ้นไป มีโอกาสสูงที่สูตรจะแยกชั้นมากขึ้นเรื่อยๆคะ

3.สำหรับสูตรที่มีสารช่วยผลัดเซลล์ผิว(BHA,Vitamin A)อยู่ในสูตร ถ้าต้องการปกป้องผิวจากแสงแดด สามารถใส่สารกันแดดลงไปในสูตรได้มั้ย ถ้าได้ช่วยแนะนำสารกันแดดที่ปราศจากน้ำมันและซิลิโคนทีค่ะ

สูตรกันแดด ควรจะแยกจากสูตรบำรุงผิว เพื่อให้สูตรมีที่ว่างให้สำหรับเติมสารกันแดดได้มากขึ้น เพื่อให้สูตรมีประสิทธิภาพการกันแดดได้มากยิ่งขึ้น ยกเว้นในกรณีที่เลือกเติมสาร Antioxidant ปริมาณเล็กน้อยในสูตร เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับสูตรกันแดด และปกป้องผิวจากการเกิด oxidation จากแสงแดด ได้มากขึ้น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง